หัวข้อ: ขอถามเรื่องคอร์ดกีต้าร์เสียงแตก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย

ขอถามเรื่องคอร์ดกีต้าร์เสียงแตก

ตอนนี้ผมเพิ่งหัดกีต้าร์ผมอยากฮู้ว่าคอร์ดกีต้าร์เสียงแตก เขาจับคอร์ดธรรมดาหรือจับแบบได๋ครับ เช่นเพลงความต้องการทางแพทย์สูง หรือเพลง เฮาบ่สมกัน ท่อนฮุก ประมาณนี้ละครับ ไผ๋ฮู้กะแนะนำแหน่ ซิเอาไว้เล่นสลับกับพิณ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เล่น2สายบนครับ โทดหลายๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 03-12-2009 at 12:56.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    คันหัดใหม่ แน่ะนำเล่นประสานโน๊ต2โต๋กะพอครับ จั่งค่อยๆสอดลูกเล่นต่างๆ
    เช่น คีย์ A รึ Am กีต้าร์โปร่ง เลือกเล่นประานเสียงระหว่าง A ต่ำ กับ E กลาง
    การจับ กะจับโดยใช้น้วชี้โก่งจับสายหกช่อง5(เอ) พร้อมกับใช้นิ้วนางจับสาย5ช่อง7(อี)
    แล้วใช้ปิคดีดสายทั้งสองลงมาพร้อมๆกัน สิตรงกับคีย์เอครับ
    การสไล้ท์ กะง่ายครับ ดีดสายก่อน แล่วกะตู๊ดนิ้วทั้งสองไปพร้อมๆกั๋นแล่วไปหยุดค้างอยู่อีกคีย์หนึ่ง
    การเบรคเสียง กะคือกั๋นครับ ดีดสองสายแล้ว จั่งค่อยล่ะนิ้วทั้งสองขึ้นจักหน่อย พอแค่ให้มันบอดครับ
    การตบ กะใช้เทคนิคเดี๋ยวกั๋นกับพิณครับ ดีดแล้วจั่งล่ะน้วนาง รึนิ้วก้อยมาตบเพื่อเปลี่ยนคีย์
    การสะกิด กะดีดสายที่ต้องการเล่น คือว่า...เฮาจิเล่นคีย์เอ ต้องจับที่บีโดยใช้นิ้งนาง ส่วนนิ้วชี้กดที่เอค้างใว้ ดีดแล้วจั่งใช้นิ้วนางที่กดบีอยู่ เกาะสายปล่อยไปหานิ้วชี้ที่จับเออย่างรวดเร็ว(คล้ายๆ การไสลท์ถอยหลังอย่างรวดเร็วครับ)
    การช็อต เอ็ดคือการสกิด+ตบครับ แต่จิดีดสายแค่เถื่อเดียวแล้วสกิด+ตบเร็วๆตามจังหวะรัวไฮแฮส แล้วใช้นิ้วนางมือขาว มาตอดช่อง9 สลับกับ11(นิ้วโป้กับชี้บ่ว่าง ครจับปิค) สอดระหว่างช่องเสียงที่ว่างตอนใช้เทคนิคตบสกิดเร็วๆ
    เพลงที่ง่ายที่สุด กะลองหัดเล่นสไตล์โลโซเบิ่งครับ ฮ่าๆๆๆ
    ไปแล่ว ฟิ้วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    โซโล่หยังน้อครับอ้าย โซโล่เล่นแนวได๋ล่ะครับ อ้ายเก่งก่าสอนผมแหน่ ผมฮู้แล้วล่ะครับวาอ้ายเก่ง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ขอบคุณหลายๆเด้อครับ เดี๋ยวผมสิเอาไปหัด คันมีปัญหาหยังผมกะสิรบกวนถามอีกเทื่อหนึ่ง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ขอเข้ามาเก็บ ความรู้ ครับผมขอบคุณหลายๆเด้อครับสำหรับข้อมูลดีๆ แบบนี่ครับผม

พึ่งรู้เด้นิ มีแต่เล่นอย่างเดียวบ่เคยมีความรู้หยังนำเขา ของคุณหลายๆคับ
    มีแต่หูฟังเอากะจำเขามาเล่น 5555