หัวข้อ: ความรู้สึก...เมื่อโดนใบสั่ง...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ ความรู้สึก...เมื่อโดนใบสั่ง...

...เมื่อวาน (๒ ธ.ค.๕๒) ไปรับนักเรียนป่วย รพ.อรัญฯ จอดรถไว้ถนนด้านหน้า โรงพยาบาล มีรถยนต์หลายคันที่จอดอยู่ ก็พอมีที่ว่างให้เราจอดได้ ก็รู้ว่าขาวเหลือง...
    ขึ้นไปคุยกับนักเรียน หมอบอกว่าให้ลงได้ ก็เลยไปรับยุกยา รับหนังสือส่งตัวไปรักษาที่อื่นต่อ แล้วให้นักเรียนเปลี่ยนชุดจากของโรงพยาบาลเป็นชุดวิวัฒน์พลเมือง... เดินมาด้านหน้าโรงพยาบาล... มองไปด้านหน้ารถตัวเองมีกระดาษสีขาวๆ มีที่ปัดน้ำฝนทับไว้ ก็คิดว่าคงเป็นโฆษณาสินค้า...ก็แปลกใจทำไมมีรถเราคันเดียว รถทะเบียนสระแก้วไม่เห็นมี...
    เมื่อมาถึง...มันคือใบสั่ง...อามรมณ์ผมเริ่มเปลี่ยน "มันเลือกปฏิบัตินี่หว่า" ผมคิดในใจ เพราะรถเราไม่ใช่ทะเบียนสระแก้ว ถ้ามีรถเราจอดคันเดียว ณ ตรงนั้นจะไม่ว่าเลย...นี่จอดเต็มไปหมด...ผมหันมาบอกนักเรียนเดี่ยวสถานีตำรวจก่อน... ผมเข้าพบร้อยเวร...ร้อยเวรถามจะมาจ่ายค่าปรับหรือมาทำอะไร... ผมบอกว่าไม่จ่ายเพราะดูเหมือนว่าไม่เป็นธรรมกับผม หรือเห็นว่ารถผมเป็นรถจังหวัดอื่น...คงไม่ใช่หรอกมั้ง ร้อยเวรพูด ถ้างั้นคุยกับคนออกใบสั่ง ...ผมเดินมาโต๊ะสิบเวร ให้เบอร์โทร.ของคนออกใบสั่ง...โทรไปฝากข้อความ...สิบเวร .ว..ไป ๖๑๐ เปิด ว.๑๓ ด้วย... ผมโทรไปก็ได้คุยกัน พูดกลับมาก็เอาตามร้อยเวรก็แล้วกันครับ... อย่าทำเหมือนผมนะครับ ...ที่ไหนห้ามจอด ...ห้ามหยุดก็ดูดีดี...ก็แล้วกัน.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ไม่ออกความคิดเห็นจ้า

เพราะทุกอย่างก็เป็นข้อเท็จจริง ที่ต้องวิเคราะห์การกระทำเองค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    เช่นกันครับไม่ออกความคิดเห็น
    เราถูกหรือผิดเราพิจราณาด้วนตนเองครับ