หัวข้อ: ไปดีนะ...คนที่เคยมอง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ไปดีนะ...คนที่เคยมอง

กลบทอักษร ละลอกแก้วกระทบฝั่ง

ไปดีนะ...คนที่เคยมองไปดีนะ...คนที่เคยมองไปดีนะ...คนที่เคยมอง

โอ้ยอดรัก โอ้ยอดลวง น้องหน่วงหนัก
    สุดหาญหัก สุดห้ามหัน ลาลับแล้ว
    น้องรักพี่ น้องรำพัน พร่ำพร่ำแพร้ว
    ฝันดั่งแพรว ฝันดั่งพราว ร้าวฤทัย

บุญเราคง บุญร้าวคลั่ง หลั่งความคิด
    นิมิตผิด นิมิตผัน ให้หวั่นไหว
    คำลวงแล้ว ค่ำลวงลับ ห่างใจกาย
    พี่ลาไกล พี่ลาคำ พี่พร่ำลวง

น้ำใจพี่ น้ำใจพาล ลวงรักได้
    หมองหม่นกาย หมองหม่นกล้ำ สู้ห่วงหวง
    น้ำคำมอบ น้ำคำหมาย ที่หลอกลวง
    ลับลาล่วง ลับลาลวง ลับลาใจ

เราเคยจับ เราเคยจ้อง ประสานใจ
    บัดนี้หาย บัดนี้หัน สะท้านไหว
    พี่ลืมรัก พี่ลืมโรย สัญญาใจ
    น้องหม่นไหม้ น้องหม่นหมอง จำต้องจร

ขอคนดี ขอคนด้วย ดวงใจเศร้า
    อย่าเหมือนเรา อย่าหม่นเร้า เร่งสุดหมอง
    พี่ไปดี พี่ไปได้ พบใหม่ครอง
    น้องจำหมอง น้องจำมอง พี่จากลา

................................................

ไปดีนะ...คนที่เคยมองไปดีนะ...คนที่เคยมองไปดีนะ...คนที่เคยมอง

กลบทอักษร ละลอกแก้วกระทบฝั่ง

มีข้อบังคับให้แต่ละวรรคภายในบทมี ๙ คำ
    และมีเสียงพยัญชนะต้น กับการแบ่งช่วง

กำหนดให้คำที่ ๓ สัมผัสสระกับ คำที่ ๕
    เส้นที่โยงข้างบน คือ สัมผัสอักษรสลับกัน
    เส้นที่โยงข้างล่าง คือ สัมผัสสระ
    ส่วนคำที่ ๑ กับคำที่ ๔ ให้สัมผัสทั้งอักษร และสระ ก็จักไพเราะดี(คำซ้ำกัน)
    หรือสุดแล้วแต่ผู้ประพันธ์จักพิจารณาใช้ หรือไม่ แล้วแต่ความไพเราะเหมาะสม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 06-12-2009 at 12:18.

อิสระ เสรี เสมอภาค

Tags for this Thread