หัวข้อ: คุณเคยหรือเปล่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

คุณเคยหรือเปล่า

สวัสดีครับ
    ผมมีประสปการณ์ในการถวายสังฆทานมาเล่าให้ฟังนะครับ
    ผมเคยถวายสังฆทานมาแล้วก็นัับครั้งได้นะครับ แต่ก็น่าจะมากกว่าอายุผมแหละ ลืมบ้าง
    จำได้บ้าง อันนั้นก็ช่างมันเถอะ แต่ที่ผมต้องรีบจำให้ได้โดยด่วนคือ "คำถวายสังฆทาน " ประมาณสิบกว่าครั้งนะ ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ก็ไปถึงวัดแล้วก็เอาถังสังฆทานเข้าไปถวายพระท่าน แล้วพระท่านก็พาว่า "คำถวายสังฆทาน" กรณีที่พระท่านรีบ ท่านก็ว่าเร็ว หรือเรานั้งอยู่ไกลพระท่าน เราก็ฟังท่านไม่ถนัด ท่านว่าซ้อนกับเราไปเลยอย่างงี้ เราก็ฟังไม่ทันละซิที่นี้ ผมก็ฟังไม่ทันและก็เงียบ เพราะว่าท่องไม่ได้ เพราะความไม่ใส่ใจของผมเอง ผมก็เลยคิดในใจว่า เอ เขาน่าจะมีบทอย่างงี้ให้เราท่องบ้างนะ ( แท้ที่จริงเขามีมาให้ท่องตั้งนานแล้ว แต่ไม่ไ้ด้ใส่ใจหามาอ่านเองแหละ. ฮา) หรือว่าเขามีให้แต่เฉพาะ พระสงฆ์ท่านเท่านั้น. ก็คิดไป.และวันหนึ่งผมก็หามาอ่านจนได้ อันที่จริงติดอยู่ที่ข้างถังสังฆทานก้มีนะครับ
    ผมก็เลยคิดว่า น่าจะนำมาฝากสำหรับพี่ๆน้องๆผมบ้าง เอาละครับ..

คำถวายสังฆทาน ( เพื่อความสุขความเจริญแก่ตัวท่านเอง )
    ว่านะโม ๓ จบ
    อิมานิ มะยัง ภันเต ภัตตานิ สะปะริวารานิ ภิกขุสังฆัสสะ โฮโนชะยามะ สาธุ โน ภันเต
    ื ภิกขุสังโฆ อิมานิ ภัตตานิ สะปะริวารานิ ปะฏิคัณหาตุ อัมหากัง ทีฆะรัตตัง
    หิตายะ สุขายะ ฯ

คำแปล
    ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เ่จริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอน้อมถวายซึ้งภัตตาหารกับของที่เป็นบริวาร
    ทั้งหลายเหล่านี้ แด่พระสงฆ์ ขอพระสงฆ์จงรับ ซึ้งภัตตาหารกับของที่เป็นบริวารทั้งหลายเหล่านี้ เพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข
    ความเจริญแก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ตลอดสิ้นกาลนานเทอญ.

..ปล.ผิดตกบกพร่องประการใด กระผมต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับผม..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คมคาย ครบุรี; 07-12-2009 at 14:48.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    55555555อ้ายบ่าวมันมีมาตั้งโดนแล้วครับ แตว่าผมกะท่องบ่ได้ดอกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวที่ราบสูง
    เจ้าค่ะโมทนาสาธุเจ้าค่ะ..

ลานบุญ
    Guest
    มื่อหน้าขั่นว่างไปถวายสังฆทานนำกันเนาะจ้าอ้ายคมคาย อิอิอิ อยากไปนำเด้จ้า ฮิ้ววววววว

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณนะคะ สำหรับสาระดีๆๆ ที่มอบให้แก่กันจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    สาธุจ้า อันสังฆทาน ที่ซื้อเอานำร้านค้า ขอแนะนำวา อย่าซื้อที่ห่อไว้แล้ว เพราะอาจจะเป็นของที่หมดอายุ หรือโชว์กล่องแต่ข้างในไม่มีอะไรมีแต่กระดาษในถัง เพราะเจอกะตัวเอง พระเปิดถังให้ดูจะ ๆ เลย
    เฮ้อ

Tags for this Thread