หัวข้อ: อาหาร เพื่อสุขภาพ ข้าวยำสมุนไพร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ข้าวเหนียวกะหมูปิ้ง

อาหาร เพื่อสุขภาพ ข้าวยำสมุนไพร

เมนู เพื่อสุขภาพ มื้อนี้ ข้าวเหนียวขอนำเสนอ
    ข้าวยำสมุนไพร-น้ำบูดู
    ส่วนประกอบต่างๆๆๆ มีดังนี้จ้า

อาหาร เพื่อสุขภาพ ข้าวยำสมุนไพร

ผักต่างๆๆ ที่หาได้ตามสวนข้างบ้านจ้าเก็บมาล้างให้สะอาด

มีตะไคร้ มะม่วงดิบ แตงกวา ถั่วพลู ถั่วฝักยาว(ถั่วฝักยาวซื้อมาจากตลาดจ้า)

มี มะนาว ใบมะกรูด ใบชะพลู ใบบัวบก
    เอาผักทุกอย่างที่ล้างสะอาดแล้ว ไปซอยฝอยๆๆเตรียมไว้

แล้วกะจะมี กุ้งแห้งป่น และ มะพร้าวคั่ว จ้า

กุ้งแห้งป่นละเอียด จ้า

มะพร้าวคั่ว แสนหอม จ้า

ถั่วงอกล้างสะอาด

และนี่คือ โฉมหน้า ของเครื่องเคียงทั้งหมด ที่เตรียมเอาไว้ จ้า ขั้นตอนสุดท้าย สำคัญมาก คือ จัดใส่จานแล้ว รับประทาน คะ

ให้สองจานเลยคะ กลัวว่า จะไม่อิ่มกัน อิอิ จานที่สองราดน้ำ บูดู เรียบร้อยแล้วนะคะ ทานได้เลย

ขอได้รับความขอบคุณจาก ข้าวเหนียวกะหมูปิ้ง จ้า
    ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง เด้อจ้า ด้วยความปราถนาดี จาก ข้าวเหนียวกะหมูปิ้ง
    แซบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จ้า พี่น้อง

สูตร น้ำ บูดู ที่ข้าวเหนียวเคี่ยวเอง จ้า (พอดีหมู่ไปหาดใหญ่ซื้อน้ำบูดูมาฝากขวดนึงจ้า กะเลย ได้เอามาเฮ็ดสู่ พี่ สู่น้อง กินจ้า )

สูตรเคี่ยวน้ำบูดู - น้ำบูดู 1 ถ้วย น้ำตาลปี๊บ 1 ถ้วย น้ำตาลทราย 1 ถ้วย น้ำสะอาด 1 ถ้วย ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด เคี่ยวไฟ อ่อนๆๆ จนเริ่มเหนียว ชิมรส ระวังอย่าให้เค็มมากนะคะ เพราะว่าน้ำบูดูเค็ม อยู่แล้ว อาจจะต้องใส่น้ำตาลมากกว่านี้ คะ กรองเอาแต่น้ำ ส่วนกากทิ้งไปจ้า และที่ขาดไม่ได้เลยคือ
    พริขี้หนูป่น (คั่ว และ ป่น เองเด้อจ้า มันจั่งสิ หอมดี)

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5
    เข้ามาการันตีว่าแซบๆๆๆ อีหลีจ้า ตอนนี้กะยังอิ่มอยู่เลย กินอิ่มแล้วกะง่วงเด้บาดนี่ ก๊ากกกก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    เหนียวหมูเชลล์ชวนชิม แซบหลายแซบคักจ้าเพิ่น....แต่ว่ามาช้า...ห๊าไข่ต้มหมด อิอิ:l-

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

พบปะพูดคุย เมนูนี่ หน้าตาคุ้นๆ

เมนูนี่ หน้าตาคุ้นๆ เมนูนี่ หน้าตาคุ้นๆ

เหลียวเห็นแล้ว คือจั๊งเคยได้กินนำนิละ
    รู้สึกว่ายังแซบๆอยู่เลย แซบบ่ครับน้องนกเชฟ..(บ๊ะ) ฮ่าๆๆๆๆๆ
    เมนูนี่ หน้าตาคุ้นๆ เมนูนี่ หน้าตาคุ้นๆ

Noo noiy
    Guest
    น้านๆๆๆๆ พากันกินหยางงงงง พี่น้องแม้ว เอิ้วๆๆๆๆๆ ติดคอเด้อ 5555555555555 ตาแซบน้อหมู เอามาแลกอ่อมหมากหอย มาๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    นู๋นกจ๋า ป้าน้ำลายไหลแล้วจ้า อันนี้กะเป็นอาหารยอดนิยมของป้าคือกันจ้า อยากกินเด้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    มาเป็นตะเเซบเเท้บาดนี้ ยังบ่อเคยกินเลยครับเอามากินเบิ่งเเน่เด้อนก อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองปลาดิบ
    เป็นตาแซบคัก มีแต่ ผักของ โปรดเลยครับ ถั่วงอกเด็ดขาออกแนเด้อครับไข่ กะปอกออกบ่ให้แตกเด้อครับ คอมเม้นท์ผ่านครับ ผม แต่รสชาด เป็นได่น้อ บาดนี้ ให้ ๔ ดาว ครับผ้าปูโต๊ะกะบ่ปู ภาพสุดท้าย มีรอยไหม้ ของ บุหรี่บนโต๊ะ ลดเหลือสามดาว จาก ถนัด ศีล ครับ (เฮ็ดบ่เป็น ดอก แต่ ติเก่ง ๕๕)

Tags for this Thread