หัวข้อ: ปราสาทหินวัดพู หนึ่งในมรดกโลก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

รอบยิ้มพิมใจ ปราสาทหินวัดพู หนึ่งในมรดกโลก

พอดีหล่อร้อยเมตรได้ มีโอกาสไปสัมนาที่เมืองจำปาสักและปากเซประเทศลาว 3วัน 2คืนแบบว่าม่วนแฮงแล้วกะประทับใจหลายๆครับ ทั้งๆที่เคยไปหลายเทื่อแต่ทริปนี่ม่วนแฮง หรืออาจเป็นเพราะไกด์เผิ่นเว่าเรื่องประวัติศาสตร์เก่าๆของลาวและไทย ซึ่งเป็นเรื่องน่าสนใจแฮง กะบ่ฮู้ครับ แต่ลืมเก็บภาพกรเดินตลาดเช้ามาฝากพี่น้องนำครับ แบบหว่าพลาดอย่างจัง ข้อมูลของปราทสาทวัดพูครับ

ปราสาทวัดพู : ตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองจำปาสักมาทางทิศใต้ประมาณ 10 กิโลเมตร ปราสาทวัดพู หรือ วัดพู นครจำำปาสักได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก ในอดีตที่ตั้งของวัดพู เคยเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์และแห่งอารยธรรมโบราณถึง 3 สมัยด้วยกัน คือ อาณาจักรเจนละในช่วงศตวรรษที่ 6 – 8 ค้นพบจารึกกล่าวถึงการฆ่าคนเพื่อบูชาแด่เทพเจ้า ต่อมาเป็นยุคของอาณาจักรขอมสมัยก่อนเมืองพระนคร ที่เลือกบริเวณนี้เป็นที่สร้างปราสาทหินในราวศตวรรษที่ 9 และสุดท้ายอาณาจักรล้านช้างได้เปลี่ยนเทวาลัยในศาสนาฮินดูให้เป็นวัดในพุทธศาสนานิกายเถรวาท
    สิ่งที่โดดเด่นสะดุดตาแก่ผู้พบเห็นคือภูเขาด้านหลังปราสาทที่ตั้งเด่นตระหง่านมองเห็นแต่ไกล รูปร่างคล้ายนมของผู้หญิงและคนเกล้ามวยผม ซึ่งเป็นที่มาของชื่อภูผาแห่งนี้ว่าเขานมสาว แต่ชาวบ้านนิยมเรียกภูเกล้ามากกว่า อาณาเขตของปราสาทวัดภู เริ่มต้นจากริมฝั่งแม่น้ำโดยมีบันไดทางขึ้นรถหลั่นกันขึ้นมา 3 ชั้น จนถึงองค์ประธานของปราสาทซึ่งอยู่ชั้นบนสุด นอกเขตวัดมีบารายขนาดใหญ่ ซึ่งในสมัยโบราณใช้เป็นที่แข่งเรือและที่สรงน้ำสำหรับพิธีกรรมต่างๆ

ปราสาทหินวัดพู หนึ่งในมรดกโลก
    ขึ้นแพข้ามแม่น้ำโขงก่อนเด้อครับ ตอนนี่รู้สึกย่านๆแพล่มเพราะบรรทุกหนักซะเหลือเกินครับ

ซันแฮงเด้อครับแล้วกะบันไดที่แฮงต้องหันข้างก้าวขึ้นเอาที่ละก้าวครับ

ไหว้พระในบริเวณปราสาทก่อนครับ

ถึงขั้นสุดท้ายห่ายเอาน้ำจากบ่อน้ำศักดิ์ที่หยดลงมาตามรางน้ำมนต์ เป็นน้ำจากยอดภูเขาครับ

คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

รอบยิ้มพิมใจ

ยังบ่ได้ซ่อมแซมเพราะต้อรอคำอนุมัติซ่อมแซมจากยูเนสโก ครับ

กะบอกผุถ่ารูปให้หยับไปไกลๆแล้วนะ อันนี่ระยะ5เมตรครับ เอิ๊กๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หล่อร้อยเมตร; 28-11-2009 at 12:05.
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ป้าดดดด..ไปสัมนาต่างประเทศ อิอิ..

ย้านแพล่มเด้.........คือเก่าแท้แพกะดาย...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    อยากไปเด่ครับสิมีโอกาสบ่น้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    งามเนาะ อยากไปเห็นแท้ เอารถข่ามไปได้อยู่ตี่ ข่ามไปแถวจังหวัดไดจ้า ด่านอยู่แถวได ต้องขอวีซ่าบ่หนอ

ขอบคุณสำหรับภาพงามๆจ้าอ้าย...บ้านเมืองเพิ่นกะน่าไปเที่ยวเนาะ...
    แต่ แต่ แนวพาข้ามหั่นแหม๋...เสียวไส้นำ...เด่ขึ้นไปขาเดียวกะเดี่ยงแล้ว ขึ้นเบิดโตล่มคักๆ....อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 28-11-2009 at 21:39. เหตุผล: เขียนผิดจ้า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    5เมตรเนาะอ้าย เลยบ่หล่อ ของแท้ต้องร้อยเมตร เฮ้อๆๆๆๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    อะกรี๊ด))))) อ้ายหล่อ ๆ ๆ
    ยังคงความหล่อ..บ่มีบุบสลาย..โอ๊ะ... บ่ มีเสื่อมคลาย...
    คือ บ่ เอิ้น ผุสาวที่นั่งข้าง ๆ มาถ่ายภาพนำให้รู้แล้วรู้รอดไปอ้าย ..

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    บุ้ยย สะออนเพิ่นเก๊กถ่ายรูปเนาะ หล่อพอพาดพีด เหนบ่ชัดปานได๋ อิอิ

ขอบคุณค่ะ สำหรับรุปงามๆๆมาสู่เบิ่ง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    โอ เบิ่งแล้วกว้างใหญ่เนาะปราสาทวัดพู ปราสาทเมืองลาวมีหลายสถานที่เนาะจ้า
    ท่าทางซิหลายกว่าไทยแม่นบ่ฮึ

อั๋นๆๆๆรูปคนหล่อน่ะมาถ่ายไกลแท้เบิ่งบ่ชัด อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread