หัวข้อ: ปลูกเห็ดฟาง

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3

ปลูกเห็ดฟาง

เกี่ยวเข้าแล้ว ชาวบ้านนอกบ้านนา กะจักสิพากันเฮดหยัง นอกจากสิถ่าลงนา ลางคนกะไป กทม.ครับ
    ผมสิพาไปเบิ่งกลุ่มการปลูกเห็ดฟางจาก กากมันสำปะหลังครับ
    ปลูกเห็ดฟาง
    นี่ละครับกากมัน
    ปลูกเห็ดฟาง
    ย่ำกากมัน แล้วกะใส่เชื้อเห็ดครับ เฮดกระใช้บล็อคน้อยๆๆ กับพื้นดินครับ
    ปลูกเห็ดฟาง
    เรียงชาบลาบตาออนซอนครับ
    ปลูกเห็ดฟาง
    หดน้ำให้ความชุ่มชื้น ครับ แล้วคลุมด้วยพลาสติกใส
    ปลูกเห็ดฟาง
    เฟืองเหลือจากการตีเข้าแล้ว
    ปลูกเห็ดฟาง
    นำมาจ่าม หรือไพ เป็นไพๆๆ มาวางทับไว้
    ปลูกเห็ดฟาง
    นำมาวางทับไว้ดังรูป
    ปลูกเห็ดฟาง
    นี่ละผลงาน 7-8 มื้อมาเปิดเบิ่งครับ
    ปลูกเห็ดฟาง
    นี่ละครับน่าภูมิใจมาก ตาออนซอน แกงใส่ยานาง ป่นกะแซบคือกัน ใส่ต้มยำแห่งแซบ
    ครอบครัวอบอุ่นบ่ต้องไป กทม. พึ่งพาตนเอง อยู่ดีมีสุข มีรายได้เสริมหลังจากการทำนาครับ

เล็กๆๆ น้อย จากทีมงานครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวกุดชุม; 23-12-2009 at 13:34.