ให้ของขวัญวันเกิดกับตัวเอง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ

ความเยือกเย็น ให้ของขวัญวันเกิดกับตัวเอง

สวัสดีครับ
    เมื่อสองสามวันก่อน..ผมคิดอยากให้รางวัลกับตัวเองบ้าง
    หลังจากตลอดปี ที่ต้องเหน็ดเหนื่อยกับการทำงาน...
    จึงถือโอกาส กับวันเกิดของตัวเอง ที่จะมอบรางวัลกับตัวเอง
    .....อันที่จริง..บางที การที่เราใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ซื้อโน่นซื้อนี่อยู่บ่อยๆ
    มันอาจจะดูไม่มีค่าทางจิตใจ เท่ากับเราเลือกที่จะอดทน..เพื่อที่จะเปลี่ยนการซื้อเมื่ออยากซื้อ..มาเป็นการซื้อเพื่อมอบเป็นรางวัลชีวิตให้กับตัวเอง
    โดยถือเอาโอกาสต่างๆ มาเป็นโอกาสดี ที่จะมอบของขวัญให้กับตัวเอง
    สิ่งที่ได้ คือความภูมิใจ รักของสำคัญชิ้นนั้น ไม่ว่ามันจะเป็นชิ้นเล็กๆ แต่เราจะรู้สึกดีมากทางจิตใจครับ
    ....วันเกิดปีนี้..ผมเลือกที่จะให้รางวัลตัวเองโดยเล็งไปที่กล้อง แคนนอน ESO 500Dครับ โดยเป้าหมายนี้ ผมเลือกที่จะซื้อโดยเงินที่เก็บจากที่แบ่งใว้ใช้ประจำวัน
    ซึ่งได้จากการลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นต่างลง และผมก้อทำสำเร็จครับ
    ....ลองมาดูกันเล่นๆนะ สำหรับตากล้องมือใหม่ (ใหม่จริงๆ)

ขอทดลองก่อนภาพนึง เจ้าหนอนน้อย 500Dก่อนต่อรองราคา

ลองซูมถ่ายเน้นเฉพาะตัวบุคคล..

อันนี้ลองถ่ายปากกาพนักงานขายโดยเน้นที้ปากกา แล้วเปลี่ยนฉากหลังให้ฟุ้งเบลอจากเลนส์คิต18-55 พนักงานขายร้อง ง่ะ..! ตกลงครับ ซื้อเลย เหอๆๆ

ซื้อเสร็จเดินกลับที่ทำงานใจกระหยิ่ม ถ่ายโน่นถ่ายนี่ตามประสาคนกำลังเหอของใหม่

จะว่าไปแล้ว..เมืองจีนก้อเป็นระเบียบดีเหมือนกันนะ

ระหว่างทางเจอมุมมัดยิ้มให้ ก้อแช๊ะในทันควัน..ป่่ะๆๆลูก ม่ายต้องไปสนใจพ่อมึง..น่ารำคาญ แก่ก้อแก่ เอิ๊กๆๆ

เด่วๆๆพวก ขอนั่งพักแป๊บนุง คุยกันไปก่อนนะ เมื่อยอ่ะ อิอิ

ใกล้ที่ทำงานแระ เจอรถดับเพลิง โอ๊ะป๊าดดดด..มะเท่ห์แท๊ะล่ะ หุหุ

ถึงที่ทำงานปุ๊บ จับนางแบบอาสามาเหนี่ยวชัตเตอร์เป็นรายแรกในทันควัน

แต่มีข้อแม้ ต้องเก้กตามผู้กำกับสั่งเท่านั้น หุหุ

กำชับแล้วกำชับอีก ว่าห้ามยิ้ม ห้ามแต่งหน้า ห้ามทำตาหวาน เหอๆๆ

อยากสวยสไตล์แรงๆแค่ไหน ผู้กำกับก้อจัดให้ได้ เล่นแสงให้ซะ ฮ่าๆๆๆ

ง๊ากกกกกกกกกกก ผู้กำกับโดนแอบถ่าย..หุหุ

น้องคนนี้ก้อยอมรับเงื่อนไข ห้ามแต่งหน้า วิ่งไปลบหน้ามาขอแจม หุหุ

ไม่มีตัวช่วยอะไรเลยซักอย่าง เซ็งอ่ะ..

ด้วยความที่หาดอกไม้ยาก เอาดอกไม้พลาสติกมาลอยน้ำถ่ายซะเลย หุหุ

ครับ นี่คือสิ่งที่ผมได้มาด้วยความภูมิใจ ถึงไม่มีฝีมือในการถ่ายภาพ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากบอก...
    ...คนเรา ความสามารถของคนเรา จะไม่มีผลทางทางบวกเลย หากไม่พยายามที่จะแสดงออก ถึงแม้เราจะมีความสามารถไม่มากมาย แต่การจริงใจที่จะนำเสนอเรื่องราว มันช่วยให้ผมมีความสุขที่แท้จริงมากกว่า.......
    และนี่คือวันแรกที่ผมภูมิใจกับของขวัญของตัวเองในวันเกิดครับ

:em01)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    [IMG][/IMG]

อ่ะ ของขวัญ

HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ผุบ่าวในรูปบนสุด คนขวามือ ขอเบอร์ไห่แน เอิ๊กๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ผู้ก่อการรัก; 25-12-2009 at 08:49.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    แจ่มจ้าแจ่ม เดี๋ยวไปหา อาจารย์กันต์ มาสอนกอ่น เดี๋ยวจะเอามาแจมจ้า อิอิ

รูปใช้ได้เลยจ้า สำหรับมือใหม่ ภาพสวยบอกเล่าเรื่องราวได้ดีค่ะ

เมืองสวย สะอาดตาดีนะคะ ผิดกับที่แม็กกี้ไปเลย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณนะคะ ที่นำภาพสวยๆๆ มาฝากกัน

ถ่ายภาพได้คมชัดมากค่ะ ฝีมือ ฝีมือจ้า....

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    มือใหม่แต่มุมมองบ่ใหม่เลยจ้า หนอน 500D ทำได้ดีจริงๆ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เสือ
    ครับ นี่คือสิ่งที่ผมได้มาด้วยความภูมิใจ ถึงไม่มีฝีมือในการถ่ายภาพ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากบอก...
    ...คนเรา ความสามารถของคนเรา จะไม่มีผลทางทางบวกเลย หากไม่พยายามที่จะแสดงออก
    ถึงแม้เราจะมีความสามารถไม่มากมาย แต่การจริงใจที่จะนำเสนอเรื่องราว มันช่วยให้ผมมีความสุขที่แท้จริงมากกว่า.......
    และนี่คือวันแรกที่ผมภูมิใจกับของขวัญของตัวเองในวันเกิดครับ

:em01)
    เห็นด้วยกับความคิดนี่จ้า

เพ็นนีกะบ่ได้มีฝีมือทางการถ่ายรูปปานได๋ เพียงแต่เป็นคนมักเที่ยวธรรมชาติ
    กะเลยมักการถ่ายรูปไปในตัว พยายามเรียนรู้ แต่กะยังปึกยุคือเก่า 55+
    ตอนนี้กบน้อยตัวเก่าเสีย ไปสอยกบตัวใหม่มาได้เดือนนึงแล้ว
    ผลาญชัตเตอร์ไปหลายแล้วแต่ก็ยังบ่เข้าใจกล้องอยู่ เซงเจ้าของหลาย

ปีใหม่ปีนี้เพ็นซื้อฟิวเตอร์ครึ่งซีก(ของจีนแดง)มา 3 แผ่น+Ring+Holder ราคาบ่แรงคือของ LEE เป็นของขวัญให้เจ้าของ

มีความสุขและสนุกกับการถ่ายภาพจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    "สาวนิค" แวะมาชื่นชมมุมมองผ่านเลนส์ของพี่เสือจ้า ดีใจด้วยนะคะถอยหนอนตัวใหม่..
    แจ่มค่ะ แจ่ม ทั้งนายแบบนางแบบเลยค่ะ ฝีมือตากล้องด้วยเน้อจ้า คิคิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เสือ
    เหอๆๆๆ สาวนิค ขอบใจจ้าาา
    ยังๆๆๆๆ ยังต้องพัฒนาอีกต่อไปครับ..เหอๆๆๆ
    ขอบคุณทุกคนที่แวะชมนะครับ

ดีครับได้เห็นหลายๆที่ คนไทยอยู่ใหนก็เป็นคนไทยน้ำใจงาม