หัวข้อ: คําเตือนเรื่องการใช้อีเมล์

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

คําเตือนเรื่องการใช้อีเมล์

.... บ่าวเซียงน้อยแจ้งเตือนเกี่ยวกับการใช้ อีเมล์ เรื่องนี้เกิดกับผมเอง ปกติแล้วผมจะใช้อีเมล์ในการติดต่อสื่อสาร กับทีมงาน และเพื่อนๆตลอด และทุกวัน ปากฏว่ามาวันหนึ่ง ผมไม่สามารถลงชื่อเข้าใช้เมล์ของผมได้ ทั้งที่พลาสเวิร์ด และแอตเดรสถูกต้องทุกอย่าง (และไม่มีใครรู้) พยายามเข้าอยู่หลายครั้งก็เข้าไม่ได้
    ..... จากการตรวจสอบ กับคนที่ผมติดต่อประจํา เขาแจ้งมายังผมว่า เมล์ที่ผมใช้ส่งข้อความ ขายสินค้าถึงพวกเขาตลอด และบางข้อความก็เป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งตัวผมเองไม่ได้ส่ง.. ลักษณะนี้ผมสอบถามไปยังผู้รู้เขาบอกว่ามีคนมาแฮกข้อมูลและรหัสผ่านของผม แล้วนําไปเปลี่ยนรหัสใหม่ เพื่อใช้งานต่างๆ /// ดังนั้นผมบ่าวเซียงน้อยจึงขอฝากไปยังพี่น้องหรือผู้ติดต่อได้ทราบว่า ข้อความที่ถูกส่งโดยอีเมล์ผมนั้น แท้จริงแล้วไม่ใช่ผม ถ้าบล็อกได้บล็อกเลย... ส่วนสมาชิกที่จะติดต่อกับผมนั้น ขอให้ส่งเอตเดรสมาให้ผม ทางข้อความส่วนตัว ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับผ๊ม
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    รับทราบครับอ้ายบ่าวเซียงน้อย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ขอบคุณครับและก้อทราบครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ช่วงนี้จะมี spam mail มาบ่อยค่ะ ไม่ได้ถูกส่งจากเมล์ที่เราติดต่อหรอกค่ะ แต่ชื่อที่เป็น subject จะเป็นชื่อคนที่เรารู้จักทำให้เราคิดว่าเค้าส่งเมล์มาให้ค่ะ

ถ้าเห็นเมล์แปลกๆ ก็ลบทิ้งก่อนเปิดได้เลยนะคะ อาจจะทำให้ติดไวรัสได้ค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    ตอนนี้กำลังให้ระบบกรองอีเมล์สแปมอยู่พอดีเลย.....ส่วนการแฮกเมล์มีความเป็นไปได้
    และท่านอย่ามองข้ามไปว่า...เครื่องของท่านอาจติดไวรัส หรือโทรจัน กะเป็นได้เพราะ
    ข้อมูลเบื้องต้นที่ผมตรวจสอบ มีอีเมล์ของทีมงานบ้านมหาฯ ส่งสแปมเข้าเซิร์ฟเวอร์เป็นจำนวนมาก
    ข้อมูลส่วนนี้จึงต้องสอบถามเจ้าตัวก่อนว่า มีเจตนาสแปม หรือเครื่องโดนโทรจันขโมยรหัสผ่าน

รอท่านฟ้าสางฯ มาคอนเฟิร์มอีกครั้ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    เจอบ่อยมากครับ แก้ไม่ตกเลย ช่วยที ๆ ครับท่าน

ฝ่ายเทคนิค และโปรแกรมอัพเดท สัญลักษณ์ของ ฟ้าสางที่บางกอก
    ผมเคยเตือนเรื่องการ Forward mail ต่างๆ ไม่ว่าจะบอกว่า
    - หากไม่ส่งต่อจะเกิดอันตรายต่างๆ นานา
    - การส่งเมลต่อแล้วเจ้าของจะได้ 1 เหรียญ
    - การส่งเมลบอกว่า hotmail หรือเมลฟรีต่างๆ จะยกเลิกหากไม่จ่ายเงิน

หรืออะไรทำนองนี้ >>> ควรหลีกเลี่ยงการส่งเมลแบบนี้ต่อๆกัน เพราะว่าคนที่ทำเมลใดๆทำนองนี้ขึ้นมา มันจะมีระบบดักกรองอีเมลเราและเมลของคนที่เราพ่วงไป เมื่อมันได้แล้วก็จะเอาไปขาย แค่เมลละ 1 เหรียญ หรือ 1 บาท หากเป็นล้าน ก็ลองคิดดู สำหรับผมหากใครส่งมาทำนองแบบนี้ผมจะขอติดซะเอง ไม่ยอม forward ให้เพื่อนมาเดือดร้อนอีก

ระบบแบบนี้ก็ไม่ได้ Hack เข้ามานะครับ แต่ก็เป็นไปได้อย่างของผม ผมเจ็บใจมากเลย ที่มันใช้เมลผมส่งเมลขายของมาให้ผม ซึ่งผมใช้ gmail และเป็นข้อเสียอีกอย่างของ gmail มันจะขึ้นว่าส่งมาจาก "me" แต่ gmail ก็มีระบบที่กรอง spam พวกนี้อยู่แล้ว แต่ผมจะกรองเมลที่ส่งมาถึงผมที่ชื่อว่า "me" ก็ทำไม่ได้ เพราะว่ามันจะลบเมลที่คนอื่นส่งมาหาผมที่มันรวมไว้ และจะส่งเมลหาตัวเองไม่ได้
    >> แบบนี้ก็ไม่ถือว่า Hack แต่มันโครตฉลาดในการดักเมลเรา

หรือหากเป็นไปได้ ผมเคยมีคนที่จะ Hack เมลผม (อิอิ บ่าวมหาคงจำได้) ประการแรก หากใครบอกว่าให้เราเปลี่ยนรหัสผ่าน อันนี้อย่าเด็ดขาด แค่คีย์รหัสผ่านเดิมหรือรหัสใหม่เปลี่ยนในช่องที่มันทำมา รหัสเราก็จะส่งไปที่มันแล้ว

อ้อ อีกอย่าง ขอเตือนพี่น้องบ้านมหาทุกคนว่า อย่าโพสต์เมลลงในบอร์ด เด็ดขาด ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ชัดเจนเลยท่านฟ้าสาง//ที่นี้เมล์เราถูกนําไปใช้ จะเข้าไปยกเลิกการใช้ก็ไม่ได้ หรือจะเข้าไปเอาข้อมูลก็ไม่ได้ เวรกรรมแท้ๆ เดี๋ยวจะแอตเมล์ไปหาใหม่นะครับท่านฟ้าสาง
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    การ Hack อีเมล์ มีเสมอครับ มีการสุ่ม password และหาก Hack ได้ กะจะส่ง e-mail ไปหาพรรคพวกเฮา ในลิสต์รายชื่อเพื่อนนั่นล่ะครับ...
    ทางที่ดีในการกำหนด password ที่เดายากมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ แต่กะอย่าให้ยากจนเจ้าของจำบ่ได้
    ยกตัวอย่าง การใช้ ตัว อักษร ประกอบกับ ตัวเลขหรือ ตัวอักขระพิเศษ ทำให้ยากต่อการเดาสุ่ม password ของเฮาครับอย่างเช่น เซียงเหมี่ยงฯ ต้องการ ตั้ง password ว่า iloveyou อาจจะสามารถเปลี่ยน เป็น 1l0vEy0u (เลข 1 แทน i เลข 0 แทนอักษร o ใช้ตัว E แทน e) แบบนี้กะจะเป็นการยากต่อการคาดเดา การตั้ง password แบบนี้เซียงเหมี่ยงฯ ทราบว่าหากมีการสุ่มเดา password อย่างจริง ๆ จัง ๆ อย่างน้อย ๆ ต้องใช้เวลาถึง 85 ปี จริงหรือบ่เซียงเหมี่ยงฯ ยังบ่เคยลอง แต่ว่าปกติที่เซียงเหมี่ยง ใช่ e-mail ของ windowlives จะตั้ง password และเลือกให้หมดอายุ และต้องต่อ ทุก ๆ 72 วัน หรือ กี่วันจำบ่ได้ครับ นี่กะเป็นอีกทางที่สามารถป้องกันได้ครับ....

ฝ่ายเทคนิค และโปรแกรมอัพเดท สัญลักษณ์ของ ฟ้าสางที่บางกอก
    เข้าไปเอาคืนได้ครับ ตอนนั้น อ.ของฟ้ากับตะวันเคยทำให้ผม แต่เสียดายที่เค้าเสียซะแล้ว หากต้องการก็ PM มาหาผมนะครับ อิอิ

//การตั้งรหัสผ่านอย่างที่บ่าวเซียงเมี่ยงพูดมาก็สำคัญเหมือนกันครับ ควรจะมีอย่างต่ำ 8 ตัว มีอักษรและตัวเลข และอักษรก็ควรมีตัวเล็กตัวใหญ่ปะปนกัน แต่ก็ยังแกะได้อยู่ดี แต่ก็ใช้เวลานานหลายปีกว่าจะทำได้ แต่ก็มีคนแกะได้ไม่กี่นาทีเหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฟ้าสางที่บางกอก; 30-12-2009 at 13:41.

Tags for this Thread