หัวข้อ: การบรรเลงกีต้าร์ลำซิ่ง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ boyse

การบรรเลงกีต้าร์ลำซิ่ง

สวัสดีครับนักดนตรีบ้านมหาทุกท่าน
    มีใครที่สามารถเล่นกีต้าร์ลายลำซิ่งได้บ้างกรุณาแนะนำคลิปวิดีโอด้วยครับ
    <<<<< จักขอบคุณอย่างมากครับ>>>>

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ผมวาต้องไปเบิ่งตามหมอลำซิ่งโดยตรงเลย

หมอลำศรีจันทร์สิมาเล่นทางบ้านผม วาสิไปเบิ่งอยุ่นิคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    เห็น อาจารย์เดย์ เล่นอยู่เด้อล่ะครับ ฝีมือระดับเทพเลย ครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    VCD ศรีจันทร์ /บัวผันชุดที่6
    มีการถ่ายอาจรย์นักดนตรีสลับเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะ แซก กับกีต้าร์
    เพิ่นใจดีให้เบิ่งเป็นแนวทาง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    อยากเล่นกีตาร์แนวลำซิ่งให้เป็นก็ต้องเล่นพิณให้เป็นก่อนครับ และต้องเล่นให้เข้าใจอย่างลึกซึ้ง ว่าถ้าเล่นแบบนี้จะเป็นแนวไหน เป็นต้น แล้วก็อาศัยการฟังและการจำบ่อยๆ ครับ โดยเฉพาะการฟังนี่สำคัญมาก ถ้าฟังไม่ออกก็จำเอามาเล่นได้อยากครับ และก็ใช่ว่าจะฟังออกได้ภายใน 1 หรือ 2 เดือน แต่ใช้เป็นปีครับ อย่างน้อยก็ 3 ปี 3ปี นี้ก็ต้องจับทุกวันฝึกทุกวันบ่อยๆด้วยนะครับ ถ้าระดับอาจารย์ก็ประมาณ 7-8 ปีขึ้นไป ก็เพราะว่าดนตรีอีสานของเราไม่มีการบันทึกเป็นโน้ตหรือมีทฤษฎีที่จะเอามาสอนกันในแบบห้องเรียนได้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ๊อบดนตรีสยาม
    บุรีรัมย์-เพชรบุรี-ชะอำ-หัวหิน
    ในยูทูปเต็มเลยครับ