หัวข้อ: ซื่อใหม่..ภาษาอิสาน วันละคำ.เจ้าค่ะ.ลัลลา

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวที่ราบสูง

ซื่อใหม่..ภาษาอิสาน วันละคำ.เจ้าค่ะ.ลัลลา

ธรรมะเฮฮาสวัสดีเจ้าค่ะตอนแลง

น้ำรินขี้กียจมา 2 วันแหละไม่ถักหมวกนั่งเล่นเกมส์ เจ้าค่ะ....

ดีใจหลายเด้อเจ้าค่ะมีซื่อใหม่แหละ...มีตาบ๊องคนหนึ่งเจ้าค่ะตั้งให้ ลัลลา

ที่จริงหลวงปุ่ท่านเรียกนินจาเจ้าค่ะเพราะซนมาก....

น้ำรินก็เอานินจามาตั้งเป็นกลุ่มเจ้าค่ะ...ขออนุญาตท่านพ่อเรียบร้อยแหละเจ้าค่ะ

ชื่อว่า****Sainamrin Ninja Black lady^หัวหน้านินจา^ ***

ลัลลาก็มีคนตั้งชื่อให้ว่า**นินจาป่วงเจ้าค่ะ**

เพราะดีนะเจ้าค่ะ ป่วงแปลได้หลายอย่างเจ้าค่ะแล้วแต่ว่าจะแปลแบบไหน..

.น้ำรินก็เอาไปถามพี่ดีเจพลเพราะมิค่อยทราบคำลึกๆๆ

ของภาษาอิสานมากนักเจ้าค่ะ...ก็ได้ใจความว่า**

ที่พี่ดีเจพลแปลออกมาได้ใจความว่า

ป่วง คือ ค่อนข้างจะไปทางบ้า กรณีนี้ เป็นการพูดหยอกล้อ

เพื่อให้สนุกสนานเช่น การทำอะไรที่โอเว่อร์เกินไป เรียกว่า ป่วง

จะใช้ในกรณีสนิทสนมกัน หยอกล้อกัน หรือเพื่อให้เกิดความสนิทสนมกันเท่านั้น

ถ้าไม่คิดอะไรมากนะ ยิ้มเข้าไว้ หัวเราะเข้าไว้ เพราะเขารักเราเขาจึงหยอกล้อเรา

เอวัง.:heart::heart:

น้ำรินเลยทราบถึงบางอ้อเลยละ...ตาบ๊องไม่ยอมแปลให้ฟัง

ขอบคุณเจ้าค่ะ พี่ดีเจพล...ชอบเจ้าค่ะชื่อเพราะไม่เหมือนใคร

ไม่เห็นน่าอายสักนิดเจ้าค่ะ...เด่วจาเอาไปเล่าให้ท่านพ่อฟังเจ้าค่ะ

ว่ามีคนตั้งชื่อให้ลูกใหม่ละเพราะกว่าที่ท่านพ่อตั้งอีก คริกๆๆๆลัลลา...ลัลลา

ว่าจะเอางานบุญที่ทำปีใหม่มาฝากเจ้าค่ะ...

ไฟล์รูปยุกับอีกคนเจ้าค่ะ...ไม่มีรูป

เด่วดูรูปนางแบบ แบบป่วงไปก่อนละกันเจ้าค่ะ ลัลลาคริกๆๆๆ

ก็นินจาเจ้าค่ะ..ทำอะไรก็ป่วงยุแล้ว ชิมิ เจ้าค่ะ ลัลลา

ก่อนจะไปทอดผ้าป่าขอท่านพ่อไปส่งท้ายเจ้าค่ะที่เมเจอร์เอาภาพมาให้ดูนิดหน่อยลัลลา

ซื่อใหม่..ภาษาอิสาน  วันละคำ.เจ้าค่ะ.ลัลลา

ซื่อใหม่..ภาษาอิสาน  วันละคำ.เจ้าค่ะ.ลัลลา

เพลงนี้มอบให้กับคนที่ตั้งชื่อให้นินจาเจ้าค่ะ ลัลลา

:1-:1-:1-:1-tim:tim:tim:
    --------------------------------------------------------------------------
    [Radio]http://dc100.google.co.th/img/108337056/38869b83/dlink__2Fdownload_2F108337056_2F38869b83_3Ftsid_3D20091010-215647-eb9df161/preview.mp3[/Radio]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลูกสาวที่ราบสูง; 22-01-2010 at 21:30.