หัวข้อ: ลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

ลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับ

บ่ฮู้ว่าเอิ้นซื่อลายพิณถึกบ่ครับ อยากฮุ้เกี่ยวกับการตั้งสายพิณครับ ใซ่โน๊ตโตได๋ ขอบคุณหลายๆครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับลายปู่ป้าหลาน ตั้งสายพิณจั๋งได๋ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...

ลายปู่ป๋าหลาน

ลายปู่ป๋าหลาน กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ท้าวมนตรี ลายปู่ป๋าหลาน
    บ่ฮู้ว่าเอิ้นซื่อลายพิณถึกบ่ครับ อยากฮุ้เกี่ยวกับการตั้งสายพิณครับ ใซ่โน๊ตโตได๋ ขอบคุณหลายๆครับลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลานลายปู่ป๋าหลาน
    การตั้งลายพิณ

ลายพิณ หมายถึง กลอนของพิณ หรือเพลง เช่น ลายลำเพลิน ลายสุดสะแนน ลายกาเต้นก้อน เป็นต้น ลักษณะการตั้งลายพิณนั้นสามารถตั้งได้หลายวิธี ตามโอกาสที่จะนำไปใช้บรรเลงของแต่ละคน สามารถแบ่งออกได้ 4 แบบใหญ่ๆ ด้วยกัน คือ

1. การตั้งลายพิณแบบลายลำเพลิน
    การตั้งสายพิณแบบนี้เป็นที่นิยมกันมากเพราะสามารถบรรเลงได้ง่าย เสียงทุ้มให้ความสนุกสนาน เสียงที่ตั้งสามารถตั้งได้ดังนี้
    สายที่ 1 เป็นเสียง มี
    สายที่ 2 เป็นเสียง ลา
    สายที่ 3 เป็นเสียง มี (ต่ำ)

2. การตั้งลายพิณแบบเซิ้ง
    การตั้งลายพิณแบบนี้จะเล่นยาก และสามารถเล่นได้ทั้งลายลำเพลินและเพลงรวมทั้งการจับคอร์ดพิณได้ เสียงที่ตั้งสามารถตั้งได้ดังนี้
    สายที่ 1 เป็นเสียง เร
    สายที่ 2 เป็นเสียง ลา
    สายที่ 3 เป็นเสียง มี (ต่ำ)

3. การตั้งลายพิณแบบสายคู่
    การตั้งสายพิณแบบนี้ ให้เสียง 2 เสียงเหมือนกัน สามารถตั้งสายได้ดังนี้
    สายที่ 2 เป็นเสียง เร
    สายที่ 3 เป็นเสียง มี

4. การตั้งลายพิณแบบสุดสะแนน
    สามารถตั้งสายพิณได้ดังนี้
    สายที่ 2 เป็นเสียง ที
    สายที่3 เป็นเสียง มี (ต่ำ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    ผมไปผ้อศิษย์อาจารย์ทองไสเพิ่นมาเดี่ยวพิณลายปู่ป๋าหลานให่ฟัง เพิ่นเล่นพิณ 2 สาย ผมลองดีดสายเปล่ามันบ่แม่น มี ลา ก่าเลยสงสัยว่าลายปู่ป๋าหลาน เสียงสายเปล่ามันเป็นคีย์ได๋น่ะครับ

Jcomp
    Guest
    ตั้งสองสาย เป็นเสียงเด๋วกันครับ ตั้ง มีคือกัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jcomp
    ตั้งสองสาย เป็นเสียงเด๋วกันครับ ตั้ง มีคือกัน
    ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ขอบคุณหลายๆ เด้อครับพีน่อง เข่ามาเก็บความรู่ครับ