หัวข้อ: แด่นักสู้ใจเพชร ด้วยดวงใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ แด่นักสู้ใจเพชร ด้วยดวงใจ

ผมนั่งดูที่หน้าจอโทรทัศน์ ดูสมศักดิ์ สิงห์ชัชวาลย์ อดีตแชมป์โลกชาวไทย วัย 32 ปี ชกเมื่อวันพุธที่ 6 ม.ค.53 ที่เกาะเต่า อ.เกาะพะงัน จ.สุราษฎร์ธานี แล้ว รู้สึกสงสาร และหวนนึกถึงความยิ่งใหญ่ของสมศักดิ์ สิงห์ชัชวาลย์ ยิ่งได้เห็นเขาพ่ายน็อกต่อ เฟอร์นันโด้ โอติค นักชกฟิลิปินส์ ไปเพียงแค่ยกที่ 4 ทำให้ผมคิดในใจว่า สมศักดิ์หมดสภาพตั้งแต่แพ้น็อกและเสียแชมป์ให้แก่ไอ้ม้าที่วัดบ้านไร่คราวนั้นแล้ว

แต่สมศักดิ์ ก็เคยทำให้พวกเราชาวไทยได้ดีใจสุด ๆ เมื่อสามารถบินไปกระชากเข็มขัดจากเจ้า "ลิตเติ้ลไทสัน" มาร์ยาร์ มงซิปัวร์ ยก 10 ถึงฝรั่งเศส เมื่อสามปีก่อน(18 มี.ค.2549) พร้อมแย่งแชมป์โลกรุ่นซูเปอร์แบนตั้มเวทมาครอง อย่างชนิดพลิกความคาดหมาย กลายเป็นนักมวยไทยในประวัติศาสตร์คนแรก ที่ไปคว้าแชมป์โลกถึงแดนน้ำหอม ผมนั่งดูที่หน้าจอตอนตี 3 กว่า ๆ ถึงกลับนอนไม่หลับ ตอนนี้ซีดีคู่ชกคู่นี้ผมดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ มันส์จริง ๆ ครับท่าน

แต่อนิจจา ผมก็ดีใจเพียงแค่ข้ามวัน เพราะเพียงแค่ป้องกันเข็มขัดหนแรกเท่านั้น สมศักดิ์ต้องมีอันพลาดท่า เสียเข็มขัดไปอย่างง่ายดายเพียงแค่ยก 3 แก่ "ไอ้ม้า" เซเลสตินโน่ คาบัลเลโร่ ในการป้องกันครั้งแรกช่วงปลายปีเดียวกัน (10 ต.ค.2549)

ผมเคยวิ่งออกกำลังกายกับสมศักดิ์ ถามว่าทำไมจึงแพ้ เขาบอกกับผมว่าปัญหาหลายด้าน ทั้งเรื่องผู้จัดการ มีผลต่อการฝึกซ้อม และเรื่องน้ำหนักตัว แฮ่ ๆ อันหลังพอฟัง แต่อันแรก คิดว่าคงไม่เกี่ยวกัน

เรามาดูข้อมูลประวัติของสมศักดิ์ฯ จาก วิกิพีเดีย อีกครั้งครับ

สมศักดิ์ ศิษย์ชัชวาลย์ มีชื่อจริงว่า สมศักดิ์ ต๊ะสิทธิ์ เกิดเมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2520 ที่จังหวัดลำปาง ในวัยเด็กสมศักดิ์เป็นเด็กที่เกเรพอสมควร และมีนิสัยส่วนตัวชอบเลี้ยงไก่แจ้

สมศักดิ์เมื่อชกมวยสากลอาชีพ สามารถคว้าแชมป์เงาจูเนียร์แบนตั้มเวท ของ IBF มาได้เมื่อปลายปี พ.ศ. 2539 ที่ประเทศอินโดนีเซีย แต่ก็ไม่ได้ป้องกันตำแหน่งเลยสักครั้ง จึงสละมาเพื่อชิงแชมป์โลกในรุ่นที่ใหญ่กว่าคือ จูเนียร์เฟเธอร์เวท ของ WBF ที่ลานพระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช วงเวียนใหญ่ เมื่อปลายปี พ.ศ. 2541

จากนั้นได้ป้องกันตำแหน่งไว้ได้อีก 5 ครั้ง ก่อนที่จะสละตำแหน่งแชมป์ไปในปี พ.ศ. 2544 เพื่อขึ้นชิงแชมป์เฉพาะกาลPABA ในรุ่นเดียวกัน โดยการเอาชนะน็อกนักมวยชาวญี่ปุ่น จากนั้นจึงได้เคลื่อนไหวชกอีก 2 ครั้ง ก่อนจะได้ชิงแชมป์จริงโดยชนะน็อกนักมวยชาวอินโดนีเซียไปได้ และสามารถป้องกันตำแหน่งเอาไว้ได้ถึง 18 ครั้ง

ต่อมา สมศักดิ์มีอันดับโลกในรุ่นจูเนียร์เฟเธอร์เวทของ WBA อันดับที่ 1 จึงได้ขึ้นแชมป์โลกในไฟต์บังคับ กับ มาอิห์ยา มงชิปัวร์ นักมวยชาวฝรั่งเศส ในเดือนมีนาคม พ.ศ. 2549 ที่กรุงปารีส ถิ่นของเจ้าของตำแหน่งเอง การชกในครั้งนั้นเต็มไปด้วยความตื่นเต้น เพราะทั้งคู่ผลัดกันรุกผลัดกันรับตลอดเวลา ก่อนที่สมศักดิ์จะเป็นฝ่ายเอาชนะที.เค.โอ.ไปได้ในยกที่ 10 อย่างไม่มีใครคาดคิด เพราะก่อนชกบ่อนการพนันถูกกฎหมายที่ฝรั่งเศส ให้ราคาต่อรองแทงหนึ่งจ่ายถึงสี่เท่าหากสมศักดิ์เป็นฝ่ายชนะ ซึ่งต่อมาในปลายปีการชกคู่นี้ทาง WBA ให้ยกย่องให้เป็นไฟต์ดุเดือดที่สุดแห่งปีด้วย

และทำให้สมศักดิ์กลายเป็นนักมวยไทยรายแรกที่ได้แชมป์โลกที่ทวีปยุโรป และได้อีกหนึ่งฉายาคือ "นักชกใจเพชร"

แต่เมื่อป้องกันตำแหน่งเพียงครั้งแรก สมศักดิ์ก็เป็นฝ่ายแพ้น็อกเพียงแค่ยก 3 ต่อ เซเลสติโน่ คาบัลเรโล นักมวยชาวปานามาไปในปลายปีเดียวกันอย่างไม่มีใครคาดคิดอีกเช่นกัน

จากนั้นสมศักดิ์จึงชกเคลื่อนไหวอีกหลายครั้ง ทำฟอร์มชนะรวด และต้องมาชกตัดเชือกเพื่อค้นหาผู้ที่จะได้ขึ้นชิงแชมป์โลกในรุ่นจูเนียร์เฟเธอร์เวท WBA ต่อไป กับ พูนสวัสดิ์ กระทิงแดงยิม นักมวยไทยด้วยกัน เจ้าของอดีตแชมป์เฉพาะกาลรุ่นแบนตั้มเวท ของ WBA เมื่อปลายเดือนมกราคม พ.ศ. 2551 ที่อินดอร์สเตเดี้ยม หัวหมาก ซึ่งมวยคู่นี้เป็นที่สนใจอย่างมากของแฟนมวยชาวไทย และผลปรากฏว่าสมศักดิ์เป็นฝ่ายแพ้ที.เค.โอ.ในยกที่ 11 ไป

จนในวันที่ 6 มกราคม พ.ศ. 2552 สมศักดิ์แพ้น็อกยกที่ 4 ต่อ เฟอร์นันโด ออติช นักมวยชาวฟิลิปปินส์ ที่อำเภอเกาะพะงัน จังหวัดสุราษฎร์ธานี สมศักดิ์จึงประกาศแขวนนวมไปในที่สุด

ชีวิตส่วนตัว สมศักดิ์สมรสแล้ว มีลูกสาว 1 คน นอกจากชกมวยแล้ว สมศักดิ์ยังมีอาชีพเป็นอาจารย์ประจำสถาบันการพลศึกษาเชียงใหม่

เกียรติประวัติ ไม่ธรรมดา

แชมป์เงารุ่นจูเนียร์แบนตัมเวท IBF (2539 -2540)

แชมป์โลกรุ่นจูเนียร์เฟเธอร์เวท WBF (2541 - 2544)

ชิง 27 ธันวาคม 2541 ชนะน็อค เอลจอน ทาโบส (แอฟริกาใต้) ยก 5 ที่ วงเวียนใหญ่ กทม.
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 1, 9 กรกฎาคม 2542 ชนะคะแนน เจฟฟรีย์ มูนิกา (เคนยา) ที่ จ.อ่างทอง
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 2, 29 ตุลาคม 2542 ชนะน็อค อัลฟา ริซี่ (อินโด) ยก 4 ที่ จ.ลำปาง
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 3, 10 ธันวาคม 2542 เสมอกับ ฮารุโกะ คาวาอิ (ญี่ปุ่น) ที่ จ.สุพรรณบุรี
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 4, 11 มิถุนายน 2543 ชนะน็อค เฮอรี่ มากาวิมบัง (อินโด) ยก 3 ที่ เถาเหยิน ไต้หวัน
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 5, 25 พฤศจิกายน 2543 ชนะคะแน ฮัดซัน อาบอน (อินโด) ที่ จ.กาญจนบุรี
    พ.ศ. 2544 สละแชมป์

แชมป์ PABA รุ่นจูเนียร์เฟเธอร์เวท (2544 - 2549)

ชิง 9 มิถุนายน 2544 ชนะน็อค ทาคาโอะ อิเคดะ (ญี่ปุ่น) ยก 7 ที่พัทยา
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 1, 26 ตุลาคม 2544 ชนะน็อค อลัน เมอร์เรย์ (ฟิลิปปินส์) ยก 2 ที่ จ.สุพรรณบุรี
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 2, 27 ธันวาคม 2544 ชนะน็อค ไมเคิล โดมิงโก (ฟิลิปปินส์) ยก 3 ที่วงเวียนใหญ่
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 3, 8 มีนาคม 2545 ชนะน็อค ฮารี ซูฮารียาคี (อินโด) ยก 3
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 4, 16 สิงหาคม 2545 ชนะน็อค แอบแรม ลูบิซี่ (แอฟริกาใต้) ยก 6 ที่ จ.ฉะเชิงเทรา
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 5, 14 พฤศจิกายน 2545 ชนะคะแนน แอนดรีส ดิก (แอฟริกาใต้) ที่ ตลาดกรุงเทพฯ
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 6, 27 ธันวาคม 2545 ชนะน็อค เอ็ดเวิร์ด เอ็มโพฟู (แอฟริกาใต้) ยก 12 ที่ วงเวียนใหญ่
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 7, 11 เมษายน 2546 ชนะน็อค เทรเวอร์ กูซ (แอฟริกาใต้) ยก 12 ที่ จ.ชุมพร
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 8, 5 มิถุนายน 2546 ชนะคะแนน อเล็กซานเดอร์ เอสคาสเนอร์ (ฟิลิปปินส์) ที่ จ.อุตรดิตถ์
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 9, 1 สิงหาคม 2546 ชนะคะแนน โรเบิร์ต ดาลินเซ (ฟิลิปปินส์) ที่ห้างเดอะมอลล์ ท่าพระ
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 10, 12 กันยายน 2546 ชนะน็อค มาเซล คาซิมอฟ (รัสเซีย) ยก 8 ที่ จ.หนองคาย
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 11, 28 พฤศจิกายน 2546 ชนะน็อค อิบราจินอฟ ทาทิเยฟ (คาซัคฯ) ยก 7 ที่ จ.เชียงราย
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 12, 27 ก.พ. 2547 ชนะน็อค เออร์ซิน คาลูลอฟ (คาซัคสถาน) ยก 7 ที่
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 13, 25 มี.ค. 2547 ชนะคะแนน ดอน ดอน ลาปุส (ฟิลิปปินส์) ที่ จ.ตราด
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 14, 29 เม.ย. 2547 ชนะน็อค สตีเว่น โทเกลัง (อินโด) ยก 2 ที่ จ.นครราชสีมา
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 15, 13 ส.ค. 2547 ชนะคะแนน ซิมสัน บูต้า บูต้า (อินโด) ที่ พัทยา
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 16, 1 ก.พ. 2548 ชนะน็อค ยูริ จาร์คอฟ (คาซัคฯ) ยก 6 ที่ จ.สุพรรณบุรี
    ป้องกันแชมป์ ครั้งที่ 17, 24 มี.ค. 2548 ชนะน็อค โยกี้ กอนซาเลซ (อินโด) ยก 2 ที่ จ.แพร่
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 18, 19 เม.ย. 2548 ชนะน็อค ซอลต์ โพโทสต์ (โปแลนด์) ยก 6 ที่ สวนลุมไนต์พลาซ่า พระราม4
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 19, 29 มิ.ย. 2548 ชนะน็อค วูยิไยต์ เบเบ้ (แอฟริกาใต้) ยก 5 ที่ จ.อุบลฯ
    ป้องกันแชมป์ครั้งที่ 20, 20 กันยายน 2548 ชนะน็อค อัลมาซ แอสซานอฟ (คาซัคฯ) ยก 6 ที่ จ.พังงา
    พ.ศ. 2549 สละแชมป์

แชมป์โลกรุ่นซูเปอร์แบนตัมเวท WBA (2549)

ชิง 18 มี.ค. 2549 ชนะน็อค มาอิห์ยา มงชิปัวร์ (ฝรั่งเศส) ยก 10 ที่ ปารีส ฝรั่งเศส
    เสียแชมป์โลก, 4 ต.ค. 2549 แพ้น็อก เซเลสติโน่ คาบัลเรโล (ปานามา) ยก 3 ที่ วัดบ้านไร่ จ.นครราชสีมา

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปล. โชคดีครับ สมศักดิ์ ขอให้มีความสุขกับครอบครัวนะครับ ผมในฐานะแฟนมวยขาประจำไม่อยากให้สมศักดิ์กลับมาชกอีกครับ เพราะการกลับมาอีกครั้งจะทำให้มีผลเสียมากกว่าผลดีโดยเฉพาะเรื่องของสมองครับ ปล่อยให้รุ่นน้อง ๆ ขึ้นมาดีกว่าครับ

เขาให้สมศักดิ์ ชกป้องกันแชมป์โหลมากไปหน่อยครับ ไม่เหมือนมวยต่างประเทศ พอเข้าอันดับได้ ชิงเลยอย่างนักมวยญี่ปุ่นเพราะเงินเขาถึง แต่ของเราต้องรอให้ขึ้นเบอร์ 1 และต้องรอให้แชมป์เรียกไปชิงจึงจะได้ชิง หรือรอให้ไฟต์บังคับ ที่จะลงทุนจ้างมาชิงไม่กล้าเสี่ยง เพราะไม่มั่นใจนักมวยของตัวเองเหมือนกัน ตัวอย่างเช่น พนมรุ้งเล็ก กระทิงแดงยิม อยู่อันดับ 1 มานาน ต้องชกมวยไทยรอ ๆ ๆ ๆ เพราะมีพงษ์ศักดิ์เล็ก เป็นแชมป์เฉพาะกาลอยู่ เป็นต้น

มวยสากลของไทยเราเคี้ยวแต่หมูในบ้านจนเอียน สร้างสถิติสวยไว้ก่อน แต่พอชิงแชมป์จริง ๆ จึงได้รู้ว่าหลอกตัวเอง อันนี้ต้องเปลี่ยนครับ ของดี ต้องดีจริง ๆ ครับ ถ้าคิดจะสร้างให้ดังเป็น แมนนี่ ปาเกียว เมืองไทย

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ทีมข่าวกีฬา บ้านมหาดอทคอม

ขอบคุณ..วิกิพีเดีย, ไทยบ๊อกเร็ค, มวยสากล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 11-01-2010 at 21:59.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ตอนชกกับ มาร์ยาร์ มงซิปัวร์ ผมกะเบิ่งคือกันครับ รู้สึกจะถ่ายทอดสดตอน ดึกๆ ดีใจจนนอนบ่หลับเลย เป็นไฟล์ในดวงใจอีกไฟล์ เหมือนกับ สมาน ส.จาตุรงค์ ชนะน๊อก ฮุมเบอร์โต้ กอนซาเลซ แต่ก็น่าเสียดายที่ ได้ชื่นชมเข็มขัดแชมป์โลกได้บ่นาน ก็ต้องเสียแชมป์ไป

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมมีซีดีของมวยคู่นี้ครับ แต่ก๊อปปี้บ่ได้ครับ บ่ฮู้เป็นหยัง เบิ่งยามใด๋กะมันยามนั้นครับ เดอะดอน

ชกกันบ่หยุด ต่างคนต่างเป๋ครับ เรียกว่า ไผเป็นโรคหัวใจห้ามเบิ่งพุ่นแหล่ว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ผมเบิ่งคือกันคับยกนิ้วให้ทั้งคู่คับว่าสุดยอดแห่งหัวใจ

Tags for this Thread