หัวข้อ: ผักสวนครัวที่ต่างแดน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

เรื่องฮิตน่าอ่าน ผักสวนครัวที่ต่างแดน

เข้ามาส่งความคิดถึง เพราะวันนี้คิดถึงสวนผักค่ะ
    ได้แต่ยืนมองอากาศและสิ่งแวดล้อมด้วยใจจดจ่อ

ผักสวนครัวที่ต่างแดน

อย่างไม่สนใจใครจะว่าฉันบ้าอย่างไร
    เมื่อมีโอกาสยังคอยวนเวียนจดๆจ้องๆ
    รอวันที่เธอจะละลายนะเจ้าหิมะเอ๋ย
    เพื่อฉันจะได้เริ่มต้นสร้างความสุขอีกครา

เห็นไหมว่าความสุขของฉันได้ปูทางไว้รอแล้วเมื่อปลายฤดูใบไม้ร่วงที่ผ่านมา
    หลังจากที่ตักตวงความสุขจากหน้าร้อนเสร็จ เก็บเกี่ยวผลผลิตเป็นที่เรียบร้อย
    ก็ขอบคุณแปลงผักด้วยการเตรียมแปลง พรวนดิน เพิ่มวิตามินฟรีจากขี้ม้าที่ขอมา

เพราะรักดอกหนา...ฉันจึงได้ใส่ใจลงไปทำในทุกขั้นตอน
    เพื่อเจ้าฟักทองหลากพันธุ์ และเจ้าแคนตาลูปจะได้มีโอกาส

มีโอกาสเชิดหน้าชูตา...เติบโตมาชื่นชมโลกใบกว้างนี้บ้าง
    แม้นจะเป็นเพียงช่วงระยะเวลาสั้นๆ แต่มันก็มีความหมายสำหรับฉันและเธอ

ขอบคุณเจ้าต้นมะเขือที่ได้รับความอนุเคราะห์
    จากเพื่อนสุดสวยคนนี้ ที่เป็นฝ่ายอาสาอนุบาลเพาะต้นกล้าให้
    จึงแต่งตั้งตำแหน่งกันเองให้เป็นสาขาย่อยที่เมืองลุนด์

แม้จะเดินทางมาลงดินช้าไปหน่อย เพราะย่างเข้าปลายฤดูก็ตาม
    เจ้าก็สามารถสร้างความตื่นเต้นให้พวกเราได้มากโข

ตื่นเต้นคอยลุ้นว่าเจ้าจะโตหรือไม่ และแล้ว....ก็เห็นเป็นผล
    แม้จะผิดคาดและผิดหวังไปสักนิด เพราะพวกเราคิดว่าเจ้าคือมะเขือเปราะ
    แต่ก็ไม่เป็นไรแค่ผิดหวังแต่ความสุขฉันยังไม่ลดถอยแน่นอนจ๊ะ

พริกเอ๋ย...พริกชี้ฟ้า เจ้าชี้ไปถูกที่แล้ว
    ชี้ไปที่ฟ้า ดีกว่ามาชี้หน้าชี้ตาคนปลูกเนาะ

พริกเอ๋ย...พริกหยวก เจ้าช่างอวบเหมือนคนที่เพาะเจ้ามาเหลือเกิน
    ขอบคุณอีกครั้งไปยังสาขาย่อยที่ลุนด์ค่ะ

เจ้ากระเพราที่แสนจะเอาแต่ใจ ... เอะอะอะไรเจ้าก็จ้องแต่จะตายท่าเดียว
    ทั้งหมดของสวนขอยกให้เจ้าเป้นคุณหญิงเรื่องมากก็แล้วกัน
    ประคบประหงมอย่างที่สุดเพราะความใจเสาะของเจ้า

แต่คุณหญิงกระเพราะเจ้าขา...ก็ไม่ทำให้บ่าวผิดหวังเลย
    สงสัยผู้จัดการสาขาย่อยกำชับย้ำมาดี ว่าห้ามตาย!

นั่นดูเจ้าโหระพาสิ...ที่ชอบทำตัวน่ารักขึ้นมาหน่อย

แต่ที่น่ารักสุดๆ เห็นจะเป็นนางสาวแมงลักบ้ายอ
    ยิ่งเด็ดยิ่งแตกยอด ยิ่งตัดแจกยิ่งใจดีแตกกิ่ง

อืมม์...ได้ใจคนปลูกเสียจัง ทั้งผักและคนปลูก
    หน้าใหญ่ใจโต อาการบ้ายอพอๆ กัน

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    สำหรับเจ้าแครอท...ก็ไม่ยอมน้อยหน้า
    หากได้ดินร่วนซุย...ยิ่งสร้างความพอใจให้พวกเขาเป็นยิ่งนัก

แต่หากดินแน่นและแข็งหล่อนก็จะทำตัวประหลาดเช่นนี้แล

และนี่มวลหมู่กุ๊ยช่ายหรือผักแป้นที่ฉันแสนจะดีใจที่ได้พวกหล่อนมาปลูกไว้ในสวน
    จาก1 แบ่งเป็น4 และเป็น8 รับรอง5ห่วงทนหายห่วงไม่เรื่องมากมีชีวิตอยู่ได้ตลอดฤดูกาล

ดอกอ่อนดอกตูมของเจ้าหล่อนเก็บมาผัดก็อร่อย

ส่วนดอกบานก็ปล่อยให้สิ่งแวดล้อมได้เชยชมด้วยกันบ้าง
    ไม่รู้ว่าหล่อนหอมหรืออย่างไรเห็นเจ้าแมงวันชอบมาตอมจัง

blackberry (หมากมอญยักษ์) หลังบ้าน ที่ชอบเรียกร้องความสนใจโผล่ข้ามรั้วดอดมาทักทายอยู่ร่ำไป

Raspberry นางงามมิตรภาพเป็นน้ำใจที่ได้รับมาจากเพื่อนบ้าน
    หลังจากที่เราหยิบยื่นแจกหอมไปให้...เมื่อครานั้น ความสัมพันธ์ข้ามรั้วบ้านก็เริ่มต้น

อย่างชื่นมื่น...นี่ล่ะหนาคือน้ำใจเล็กๆน้อยๆ ที่สามารถแบ่งปันได้
    เพื่อความสุขและรอยยิ้ม เพราะเราคือสัตว์สังคมมิใช่หรือ?

มิใช่กบที่ถูกขังในกะลาพลาสติก

หรือขี่คันคากในสวนที่ชอบทำตัวน่ารักไปวันๆ สักหน่อย
    ชิมิล๊า ฮ่ะฮ่า... คางคกพันธุ์นี้หายากเด้อเนี่ย สิบอกให่

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เข้ามาอ่านยามได๋บ่เคยผิดหวังจ้า ม่วนหลายเอื้อยจ๋า
    หมากมอญบ้านขะเจ้าแซบน้อจ้า แต่กินยามได๋ออกตุ่มเต็มโต
    ขอบคุณจ้าที่แบ่งปันความสุข ม่วนหลายคำบรรยาย
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ขอให้หิมะละลายไปไวไวเด้อเอื้อยดิ้ง
    สิได้มีความสุขกับสวนผักต่อไป

การรอคอยทำให้เวลาเพิ่มมากขึ้นถึงวันละ 12 ชม. พะนะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    ขนลุกตามภาพสุดท้าย บ่าวพีย้าน ที่สุดตัวนี้ กับหอยทากก 555+ ตะย้านนนน

ผักงามเป็นตาออนซอนนำ
    อยากให้ถึงฤดูร้อนเร็วๆคือกันค่ะ
    LET IT BE...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ผักน่ากินจังเลยอ่า แมงกะเด้ง แต่กบอ่ะ ไม่เอาน๊า บรื๋อออออออออ

ยิ่งตัวสุดท้าย ยิ่งไม่เอาเลย ฮือ ฮือ เคยเหยียบโดนมันครั้งหนึ่งตอนเด็กๆ จำได้ว่าเอาผงซักฟอกขัดขาจนแสบเลยอ่ะ เกลียดมากมาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ผู้ก่อการรัก; 13-01-2010 at 10:59.
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ฮ่าๆๆๆ ม่วนๆ.. เพิ่นผิดหวังนำหมากเขือเปราะเพิ่นวะติ .. ส่างบ่ออกมาเป็นหมากแข้งแน่ะเนาะ . คือสิพอแฮง..ฮิ้วววววววว..
    ..เจ้าคือเก่งแท่ะเถ่า.. อยู่เมืองไทยเจ้าปลูกได่แบบนี้บ่อหือ..มาอยู่เมืองนอกจั่งคึดอยากปลูกเด้ทางข่อยแม๋ะ ย่อนมันหากินยาก..เห็นแล้วอยากลักเด็ดเด้เนาะ พวกกะเพรา โหระพาแม๋ะ งึดๆ ปลุกได่เส้ย มื้อหน่าเจ้าปลูกตะไคร้มาให้ข่อยเบิ่งนำแน้.. เจ้าแม่สวนผัก..หึยยยย
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ผักทางบ้านพี่สาวงามเนาะจ้า อยากได้พริกมาตำกะปลา กินกะผักปลอดสาร โอ้ยน้อ ว่าแล้วก็คิดถึงแสงแดด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    เก่งอีหลี ขอยกให่เป็นคนเก่งในต่างแดนเลย สำหรับสาวสะดิ้งผู้นี่ ที่เพิ่นตั้งใจเฮ็ดอย่างจริงจัง
    จนประสบความสำเร็จ กับสิ่งที่รอคอย อยากลองกินหมากมอนฝาหรั่ง ว่าสิแซ่บคือหมากมอน บ้านเฮาบ่หือ