หัวข้อ: ถ้ามีใครสักคน... สามารถย้อนอดีต

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวที่ราบสูง

ถ้ามีใครสักคน... สามารถย้อนอดีต

ถ้ามีใครสักคน... สามารถย้อนอดีต
    กลับไปแก้ไขเรื่องราวที่ผิดพลาดได้ล่ะ
    ... ชีวิตเขาจะเป็นเช่นไร

ปีกแมงป้อ ถึงแม้จะบางเบา

แต่จะมีใครรู้บ้าง แรงกระทบอันเบาบาง

แค่ปลายปีกแมงป้อนี้ จะส่งผลต่อเนื่องให้เกิดแรง

สะเทือนขนาดใหญ่โตได้

หากน้ำรินเข้าไปแก้ไขย้อนทวนชีวิตที่ผ่านมาตั้งอดีตชาตได้

ก็คงจะดีไม่น้อยเจ้าค่ะหากคนบางคนเข้าใจที่น้ำรินพูดให้ฟังแล้ว..
    .
    รับความจริงที่น้ำรินมีให้ก็คงจะดีไม่น้อย มีหลายเรื่องที่น้ำรินคิดอยาก

ย้อนกลับไปแก้ไข แต่ความเป็นจริงนั้นทำได้ยากเจ้าค่ะ

สิ่งที่ล่วงผ่านย่อมไม่มีทางย้อนกลับคืน แม้จะเป็นอดีตชาต

ก็ตามต้องรับกรรมต่อไปซึ้งที่จริงมิอยากให้เป็นเช่นนั้นเลย.

.รู้ไม๊ว่ามันทรมาน...ทุกครั้งน้ำรินจาพูดกับคนที่พูดได้เท่านั้น..

.นอกจากท่านพ่อท่านปู่แล้วก็มีคุณ..เท่านั้นที่เข้าใจและ

รับรู้เรื่องราวต่างๆที่น้ำรินเล่าจากใจและรับรู้เจ้าค่ะ

แต่คุณจาเข้าใจไม๊ว่า...เพื่อนคือเพื่อนจาเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไม่ได้

หากน้ำรินเปลี่ยนได้ก็คงเปลี่ยนเจ้าค่ะแต่น้ำรินเล่าให้ฟังหมด

แล้วว่าอะไรคืออะไรน้ำรินไม่สามารถจะแก้ได้นอกจากบวชชีเท่านั้น.

.คุณเข้าใจที่น้ำรินพูดหรือไม่เจ้าค่ะ...

สติ แม้จะเกิดขึ้นทีละขณะจิตเดียว แต่จะมีใครรู้บ้าง

แรงแห่งสติที่เกิดขึ้น ณ ทุกปัจจุบัน จะส่งผลต่อเนื่อง

ให้ชีวิตทั้งชีวิต เปลี่ยนแปลงไปเกินกว่าใครคาดหมายได้เจ้าค่ะ

บางครั้งน้ำน้ำรินต้องนั่งร้องไห้คนเดียวว่าทำไมชีวิต
    ของเรามิเป็นเหมือนคนอื่นเขาแต่ก็วางไปได้โดยท่านพ่อสอน
    ไว้ว่าปล่อยไปตามที่ๆเขาควรจาป็นเจ้าค่ะ
    ใครก็กำหนดให้เจ้าไม่ได้...

คนของใจน้ำรินเจ้าค่ะ

ที่มาของภาพ
    ขอบคุณภาพสวยๆๆๆกโลกอินเตอร์เนตเจ้าค่ะ
    :heart::heart::heart::heart::heart:
    [Radio]http://www.freewebtown.com/wara_one/library/audio/ThangFanWanMaiMiThoe.mp3[/Radio]

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    กลับไปแก้ไขเรื่องราวที่ผิดพลาดได้ล่ะ
    ... ชีวิตเขาจะเป็นเช่นไร
    ก็ดีนะซีคะ กำลังใจคนแรกเลยละ
    ที่จะกลับไปแก้ไข

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    จะมีใครบ้างหนอที่เกิดมาเพอร์เฝคไปทุกอย่าง คงจะไม่มีหรอกนะ

เมื่อเรากลับไปแก้ใขสิ่งต่างๆในอดีตไม่ได้ เราก็สามารถทำวันนี้ให้ดีที่สุดได้

ทุกๆอย่างมันอยู่ที่ใจ จิตเป็นประธาน เมื่อจิตเราดี อะไรๆก็จะดีตามมา :heart:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

สว่างใจ ขอแจมนำเด้อคับ

นิยามของคำว่า.....เวลา

อดีต คือ ความฝัน

ปัจจุบัน คือ ภาพมายา

อนาคต คือ ความไม่แน่นอน

:heart::heart:__________________
    จงมองความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอ

มีสติ รู้กาย รู้ใจ เป็นปัจจุบัน ด้วยใจที่ตั้งมั่น และเป็นกลาง

__________________:heart::heart:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ย้อนได้กะดีจ้า สิได้บ่ต้องทำให้คนที่รักเสียใจ เพราะทำไปโดยบ่คิด อิอิ สู้ๆ กับปัจจุบ้นจ้า

tummeng
    Guest
    ถึงแม้จะย้อนเวลาไม่ได้ แต่ข้อผิดพลาดในอดีตจะช่วยเป็นบทเรียนให้เราได้....
    เอาใจช่วย และเป็นกำลังใจทุกๆ คนครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่่าวสุดเขต
    เก็บอดีตใว้ให้เป็นบทเรียนอย่าเก็บใว้ให้เป็นทุกข์

kaimookdam
    Guest
    อดีต คือ ขาตักแตน เบ้าะน้อ เอาเป็นว่า อย่าอยากกลับไปแก้อดีต เลยครับ
    อีกจักหน่อย บ่ถืก ใจอีก กะอยาก กลับไปแก้ใหม่
    คือ เพิ่นว่าดีแล้ว อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือภาพมายา แม่นความเพิ่นแล้ว