หัวข้อ: ครู นักเรียน และการลงโทษ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ครู นักเรียน และการลงโทษ

ครู นักเรียน และการลงโทษ

ถาม ครูตีนักเรียนผิดกฎหมายหรือไม่ ?

ตอบ ครูหรืออาจารย์ในสถาบันการศึกษามีความเข้าใจคลาดเคลื่อนมานานว่า ครูมีสิทธิ์ตีนักเรียนเมื่อต้องการลงโทษเด็ก และยังมีระเบียบของกระทรวงศึกษาธิการกำหนดให้ครูตีนักเรียนได้ในหัวข้อการลงโทษนักเรียน เมื่อพิจารณาตามหลักกฎหมายและรัฐธรรมนูญไทยรับรองสิทธิเสรีภาพในร่างกายของบุคคลไม่ว่าจะเป็นชาย หญิง หรือเด็ก อีกทั้งยังมีกฎหมายอาญากำหนดบทลงโทษการทำร้ายร่างกายบุคคลไว้ ส่วนกฎหมายแพ่งให้เรียกค่าเสียหายเมื่อถูกทำละเมิดร่างกายได้ ขณะที่กฎระเบียบของกระทรวงฯยังไม่ปรับเปลี่ยนให้เข้ากับรัฐธรรมนูญหรือกฎหมายต่างๆทำให้เกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนว่า ครูมีสิทธิ์ตีทำร้ายเด็กได้ด้วยข้ออ้างว่า เพื่อสั่งสอน ขณะที่ชาวโลกได้เปลี่ยนระบบลงโทษเด็กไปจากการตีให้บาดเจ็บหรือเข็ดหลาบสู่ระบบตัดคะแนนหรือวิธีที่ไม่กระทบต่อสิทธิเสรีภาพทางร่างกายของเด็กแล้ว ครูหรืออาจารย์สัญชาติไทยยังติดอยู่กับระบบส่งเสริมการตอบโต้ด้วยความรุนแรงอยู่ ดังนั้น ณ ยุคไซเบอร์นี้ การตีนักเรียนด้วยวัตถุใดหรือด้วยมือให้เด็กบาดเจ็บไม่ว่าจะรุนแรงหรือน้อยเพียงใด ล้วนถือเป็นความผิดกฎหมายอาญาและขัดต่อรัฐธรรมนูญที่คุ้มครองสิทธิทางร่างกายมิให้ผู้ใดทำละเมิดได้

ถาม นักเรียนมีสิทธิ์ฟ้องคดีเอาผิดกับครูที่ตีเขาได้หรือไม่ ?

ตอบ เมื่อไม่มีกฎหมายให้อำนาจครูตีเด็กโดยหวายหรือไม้เรียวหรือเข็มขัดหนังหรือท่อนเหล็กหรือจับหัวโขกกระดาน ผู้ปกครองของนักเรียนมีอำนาจแจ้งความดำเนินคดีฐานทำร้ายร่างกายผู้อื่นเป็นคดีอาญาได้ ส่วนโทษของครูนั้นขึ้นอยู่กับวิธีทำร้ายว่าทารุณเพียงใด ลักษณะบาดแผล ผลกระทบต่อร่างกายและจิตใจของผู้เสียหาย ศาลจะใช้ประกอบกับดุลพินิจลงโทษผู้กระทำความผิด นอกจากนั้น ผู้ปกครองยังมีสิทธิ์ฟ้องเรียกค่าเสียหายจากครูและโรงเรียนที่เป็นนายจ้างของครู

ถาม ทำอย่างไรให้ครูใช้วิธีอื่นลงโทษ นอกจากการตีเด็ก ?

ตอบ การปรับเปลี่ยนทัศนคติและความเชื่อของครูกับนักเรียนให้เข้ากับกฎหมายในปัจจุบันที่คุ้มครองผู้ใหญ่และเด็กอย่างเท่าเทียมกัน อีกทั้งการตีเป็นการส่งเสริมให้เด็กนิยมความรุนแรงโดยตรงและเป็นการแสดงอำนาจระหว่างผู้ใหญ่กับเด็ก มิใช่การใช้เหตุผลพูดคุยกัน กฎเรื่องการลงโทษของกระทรวงศึกษาธิการควรยกเลิกการโบยตีด้วยหวายหรือไม้บรรทัดได้แล้วเพราะขัดต่อกฎหมาย ทำให้ครูหลายคนต้องโทษคดีอาญาเพราะความหลงผิดว่ามีสิทธิทำได้ ทั้งที่การตีกระทำต่อร่างกายของเด็กจัดเป็นการทำร้ายร่างกายอันผิดต่อกฎหมายอาญาและมีโทษจำคุกด้วย หากกระทรวงฯต้องการให้การตีเด็กทำได้โดยชอบ ก็ควรแก้ไขกฎหมายให้คุ้มครองครูเพื่อจะไม่ต้องรับโทษอาญาเหมือนที่กฎหมายของหมอคุ้มครองการฉีดยา การผ่าตัด คนไข้ซึ่งกระทำเพื่อการรักษาอาการป่วยเจ็บ มิใช่การทำร้ายร่างกาย

ถาม การลงโทษด้วยการตียังมีใช้ในสังคมโลกอยู่หรือไม่ ?

ตอบ ประเทศที่ไม่คุ้มครองสิทธิในร่างกายของคนก็ยังมีใช้กันอยู่บ้าง ณ ปัจจุบันนี้กฎหมายสูงสุดของหลายประเทศจะให้ความคุ้มครองสิทธิในร่างกายของประชาชนอย่างเท่าเทียมกัน ทำให้หลายประเทศที่เจริญทางจิตวิญญาณเปลี่ยนแปลงวิธีลงโทษจากการตีทำร้ายร่างกายเด็กไปสู่วิธีอื่นที่เหมาะสมและช่วยลดความรุนแรงทางสังคมลง อาทิเช่น การตัดคะแนนความประพฤติ การตักเตือนเด็กด้วยวาจาหรือหนังสือ การยืนนอกห้อง การเขียนรายงานหรือคัดลายมือ การรายงานต่อผู้ปกครอง เป็นต้น ญี่ปุ่น จีน สหรัฐ อังกฤษ และชาติยุโรปอื่น ไม่มีการตีเด็กด้วยไม้เรียวหรือท่อนไม้หรือไม้บรรทัดเหล็กกันมานานแล้ว แต่ไทยยังใช้ระบบลงโทษด้วยการตีอยู่ในโรงเรียนของรัฐหรือของเอกชนบางแห่ง มันบ่งบอกชัดว่า โรงเรียนไทยยังไม่พัฒนาตัวเองให้เข้ากับระบบกฎหมายเยี่ยงอารยประเทศอื่น เด็กไทยยังถูกกดขี่ ข่มขู่ และกระทำอย่างไม่เป็นธรรมอยู่ในโรงเรียนไทยอยู่ สิ่งที่ได้รับหลังจากเด็กถูกทำทารุณหนัก คือ สภาพจิตใจที่แย่และทัศนคติเลวร้ายต่อผู้อื่น อันอาจส่งผลให้เปลี่ยนตัวเองไปสร้างปัญหาให้สังคมภายหลังก็ได้ หากเจอผู้ใหญ่ที่มีอำนาจช่วยปกป้องคนผิดหรือสถาบันแล้วมุ่งทำลายล้างเด็กให้ย่อยยับเพื่อแก้แค้นที่เปิดเผยความเลวร้ายนี้ มันจักกลายเป็นแผลเป็นในหัวใจของเด็กต่อระบบการศึกษาของคนไทยวันนี้

จาก magnadream.spaces.live.com

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    น่าเห็นใจครูนะคะ บางครั้งเด็กนักเรียนก็เกสุดๆ ครูก็ตีไม่ได้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูคอมจำเป็น
    ขอนแก่น&จันทบุรี
    อยากจะถามกลับนะครับว่าแล้วสังคมในบ้านเรา พัฒนาทัดเทียมชาวต่างชาติแล้วหรือยังครับ ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ของเด็กบ้านเรามีขนาดไหนครับ ทัดเทียมเขาได้แล้วหรือ นักศึกษายกพวกตีกัน ยิงกัน เป็นข่าวไม่เว้นแต่ล่ะวัน แม้กระทั่งนักเรียนมัธยม เด็กผู้ชายยกพวกชกต่อยกัน เด็กผู้หญิงยกพวกตบตีกัน แล้วของชาวต่างชาติเขามีเป็นข่าวรายวันแบบนี้ไหมครับ แล้วทำไมต้องเอาบรรทัดฐาน ของคนอื่นที่เรายังไม่มีมาตรฐานพอที่จะเทียบกับเขามาวัด ลองคิดเล่นๆน่ะครับ ก่อนและหลังจากที่กฏหมายห้ามใช้ไม้เรียวกำหนดออกมา พฤติกรรมของเด็กไทยเป็นยังไงบ้างครับ ดีขึ้นอย่างที่พูดไหมครับ ถ้าไม่ตอบแบบหลอกตัวเอง คงจะรู้คำตอบที่เป็นจริง เทียบจากก่อนและหลังใช้กฏหมาย หน้ามือเป็นหลังมือเลยน่ะผมว่า การลงโทษโดยการตัดคะแนนความประพฤติ ทำได้ครับแต่ถามว่าเด็กกลัวไหมที่จะโดนตัดคะแนน ก็มีเด็กที่กลัวน่ะครับ แต่เท่าไหร่ใน100 ละครับที่กลัว แล้วพอไม่มีอะไรให้กลัวเวลาทำผิด จะมีเด็กซักกี่คนกันล่ะที่จะสำนึกได้ว่าสิ่งไหนผิดสิ่งไหนถูก เพราะถ้าสำนึกได้ คงไม่มีข่าวเกี่ยวกับเด็กรายวันแบบนี้แน่ครับ แต่ผมก็ไม่ได้่หมายความว่าการใช้ไม้เรียวเป็นการลงโทษที่ดีน่ะครับ เพราะที่เป็นข่าวออกมาก็เกินความเหมาะสมที่ไปลงโทษเด็กอย่างนั้น แล้วถามกลับว่าครูทั้งประเทศไทยเป็นแบบนั้นทุกคนไหมครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมเองน่ะครับ ก็อาจจะมีคนเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละคนน่ะครับ ไม่ได้ตั้งใจมาจุดประเด็นครับ จ่มมาโดนเติบแล้วไปล่ะครับ ขอบคุณครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กิตติ

เสียงอุทาน เปลี่ยนไป

นับตั่งแต่เริ่มมีการหักไม้เรียวเด็กก็เริ่มไม่กลัวครูบาอาจารย์ ไม่เครารพคำสั่งสอนไม่มีความนับถือทำให้สังคมวัยรุ่นนักเรียนไม่มี่มารยาท คุณธรรม จริยธรรมก็ขาด

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เข้าใจหัวอกคนเป็นครูนะคะ

แต่ทำไงได้ ในเมื่อกฎหมายออกมาแบบนี้

ก็ต้องทำใจยอมรับความจริงว่ากฎหมายออกมาเพื่อ
    ให้สิทธิเท่าเทียมกันระหว่างบุคคลนะคะ

ที่นำมาโพสต์ก็เพื่อให้คุณครูทุกท่านพึงระลึกไว้ว่า
    การทำร้ายนักเรียนโดยการ ลงโทษด้วยการตี จนบาดเจ็บ
    เป็นความผิดอาญา และความผิดทางแพ่ง นะคะ

เราไม่สามารถแก้กฏหมายได้ แต่เราสามารถแก้ด้วยวิธีการลงโทษเด็กได้

ส่วนเรื่องอื่นก็เป็นเรื่องที่จะต้องพิจารณาเองว่าจะจัดการอย่างไรกับนักเรียนเกเร

เพราะทุกวันนี้ก็เหลือรับแล้ว ทราบแต่ว่าครูลงโทษนักเรียนโดยการเฆี่ยนตีจนได้รับ
    บาดเจ็บเป็นความผิดทางอาญา และทางแพ่งค่ะ

อีกอย่างหนึ่งที่เคยเห็นครูไปว่ากล่าวถึงคุณพ่อคุณแม่ของนักเรียน เคยถูกลงโทษทางวินัยมาแล้วนะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูคอมจำเป็น
    ขอนแก่น&จันทบุรี
    อั่นที่จ่มๆไปบ่ได้ว่า คนสุรินทร์เด้อครับ เดี๋ยวสิเข้าใจผิด ผมว่าผุเพิ่นออกกฏหมายมาพุ้นดอก ออกมากะบ่เบิ่งบ้านจะของ มันผิดที่การปลูกฝังของผุใหญ่ให้เด็กนำครับ อ้างแต่สิทธิ จนลืมเว้าถึงหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติ เด็กน้อยกะเลยหลงทาง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ครูคอมจำเป็น; 22-01-2010 at 16:15.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    เป็นตามันแข่วแท้เด้เด็กน้อยคุมื่อนี่ เข่าใจครูยุดอกคับ

ตะขนาดลูกเฮาแท้ๆดื้อมึนหลายบอกบ่เอาเฮายังอดบ่อได้ต้องทำโทษต้องตีเนาะประสาหยังกับลูกคนอื่น

Tags for this Thread