หัวข้อ: การครองรัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มุมหนึ่งของความคิดถึง
    บล็อก
    22

รอบยิ้มพิมใจ การครองรัก

ถึง คนดีที่คิดถึง

เฮ้อ! พักนี้ฉันเหนื่อยใจเหลือเกิน เหนื่อยกับการกระทำของตัวเอง เหนื่อยหน่ายกับหลายๆอย่าง ความสุขเหรอมีบ้างค่ะ ไม่โชคร้ายไปเสียหมดทุกอย่าง แต่มันรู้สึกเหงา เศร้าใจอย่างบอกไม่ถูกจ้า คนดีจ๋าได้ยินไหมว่าใจฉันมันไม่สงบเลย ทำไงดีน้อ กับใจดวงนี้ ทำไงดีน้อกับการประครองใจให้ดำเนินต่อไปไม่หวั่นไหว ทำไงน้อ ก็เลยหยิบหนังสือ "ความสุขอยู่แค่เอื้อม ของ ปิโสภณ" มาพลิกดูค่ะ วิธีเดิมคือเอามาพิมพ์ค่ะ ถึงจะได้อ่าน อิอิอิ พร้อมกับฟังเพลงโปรดไปด้วย "คิดได้ไง" เดี๋ยวรอเนื้อเพลงจากเด็กดื้ออยู่ค่ะ

:heart::heart::heart:

การครองรัก

การครองรัก ต้องยุติคิดถึงคำว่า "ได้เปรียบเสียเปรียบระหว่างกัน" เหมือนกับความเป็นมิตภาพ ต้องไม่คำว่าได้เปรียบเสียเปรียบ

เราต้องแยกความรักออกจากเงินให้ได้ เรานำความรักมาค้าขาย มาทำเป็นธุรกิจหากำไรเป็นวัตถุไม่ได้ เพราะรักคือนามธรรม คือสิ่งที่ละเอียดอ่อน มาง่ายไปเร็ว มองไม่เห็นตัวตน แต่สัมผัสได้ด้วยใจที่มีความรัก

เมื่อใดรักถูกซื้อด้วยเงิน ถูกต่อรองด้วยเงินตรา แสดงว่ารักนั้นเริ่มจะกลายเป็นร้าย ขอให้ระมัดระวัง

การอยู่ร่วมกันตั้งแต่สองคนขึ้นไปย่อมมีปัญหา เมื่อคิดจะแก้ปัญหาต้องยอมถอยให้กันคนละหนึ่งก้าว ด้วยเหตุนี้การยอมแพ้บางครั้ง จึงเรียกว่าเป็นชัยชนะ แต่การหวังแต่จะเอาชนะ กลับเป็นความพ่ายแพ้ทั้ง 2 ฝ่าย

แม้แต่ตัวเราเอง ยังขัดแย้งกับความคิดของตัวเองอยู่บ่อย ๆ หาจุดลงตัวไม่ได้ ยังลังเล ปั่นป่วนในความคิด นับประสาอะไรกับการจะต้องไปทำความเข้าใจคนอื่น

เมื่อเราอยากเข้าใจใคร อย่าลืมเปิดใจให้เขาเข้าใจเราด้วย การปิดตัวเอง แต่พยายามเปิดคนอื่น เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจ และไม่ยุติธรรม

ความรักคือความสมดุล ความรักคือผลผลิตแห่งความงอกงามของธรรมชาติที่เกิดขึ้นตามฤดูกาล

ถ้าความรักคือดอกไม้ ความรักย่อมต้องการความพร้อมของฤดูกาล เหมือนไม้ที่ออกดอกงอกงามตามกาลเวลา ความรักบังคับกันไม่ได้ เราอาจกักกายได้ แต่ใจกักขังไม่ได้ ความสมดุลของใจและใจนั่นเอง คือที่มาแห่งความรัก

จากหนังสือ ความรักอยู่แค่เอื้อม หน้า 40 - 42 ของ ปิยโสภณ

:heart::heart::heart:

คนดีจ๋าอ่านจบแล้ว ได้ข้อหลายอย่างเลยจ้า ความรักบังคับกันไม่ได้ ยอมแพ้ถึงจะเรียกว่าเป็นผู้ชนะ เมื่อมีรักต้องยุติความได้เปรียบเสียเปรียบ ต่อไปจะต้องยอมแพ้บ้างเพราะที่ผ่านมามีแต่จะเอาชนะอย่างเดียว น้อคนดีน้อ การครองรัก:heart:

คิดถึงเสมอ

มุมหนึ่งของความคิดถึง

26 มกราคม 2553

เวลา 10.46 น.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกสาวที่ราบสูง
    ใช่เจ้าค่ะ ความรักต้องแยกออกจากเงิน..

.แต่ไมที่รักของน้ำรินทำแต่งานเจ้าคะ

น้ำรินก็คิดถึงที่รักเหมือนกันเจ้าค่ะ..

น้ำรินเป็นกำลังใจนะเจ้าค่ะ..

Tags for this Thread