หัวข้อ: ผมมีพี่น้องกี่คน

ผมมีพี่น้องกี่คน

ขอถามมั่ง ให้ทายว่าครอบครัวผมมีพี่น้องกี่คน

โจทย์ = เมื่อวานคุณครูป.2 ถามน้องคนเล็กว่ามีพี่น้องกี่คน น้องคนเล็กจึงตอบแบบกวนๆไปว่า "จำนวนพี่ชายเป็น 2 เท่าของจำนวนพี่สาว" ผมเลยอยากให้ท่านๆทายว่าครอบครัวผมมีกี่คน ผมใบ้ให้คือ "ผมมีจำนวนพี่ชาย เท่ากันกับน้องสาว"

:1-:1-:1-
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

มื่ออื่นสิมาเฉลย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พอกะเทิน
    ขอถามมั่ง ให้ทายว่าครอบครัวผมมีพี่น้องกี่คน

โจทย์ = เมื่อวานคุณครูป.2 ถามน้องคนเล็กว่ามีพี่น้องกี่คน น้องคนเล็กจึงตอบแบบกวนๆไปว่า "จำนวนพี่ชายเป็น 2 เท่าของจำนวนพี่สาว" ผมเลยอยากให้ท่านๆทายว่าครอบครัวผมมีกี่คน ผมใบ้ให้คือ "ผมมีจำนวนพี่ชาย เท่ากันกับน้องสาว"

:1-:1-:1-

น้องคนเล็กนี่น้องใคร โจทย์ไม่ได้บอก

ครอบครัวผมนี่ รวมทั้งพ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย พี่ น้อง ด้วยอะป่าว

อิสระ เสรี เสมอภาค

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    em5:em5:

ไม่เก่งเลขเท่าไร่อะ..สถิติไปกันใหญ่
    คำนวนเล่นๆๆไม่รู้ถูกอะป่าว

ครูถามน้องคนเล็ก น้องคนเล็ก 1 คน น้องคนเล็กตอบมีพี่ชายเป็น 2 เท่าของพี่สาว..ถ้าพี่สาว 1 คน
    ก็แสดงว่ามีพี่ชาย 2 คน
    มีจำนวนพี่ชายเท่ากับจำนวนน้องสาว ก็แสดงว่ามีน้องสาว 2 คน รวมคนที่ถามอีก 1 คน

...อิอิอิ..เดาครับพี่น้อง...แสดงว่ามีพี่น้อง 7 คน แม่นบ่จ้า

........................รอคำเฉลย
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มี 4 คนครับ "น้องสาวคนเล็กมี จำนวนพี่ชายเป็น 2 เท่าของจำนวนพี่สาว (พี่ชาย 2 คน พี่สาว 1 คน) ผมเลยอยากให้ท่าน ๆ ทายว่าครอบครัวผมมีกี่คน ผมใบ้ให้คือ "ผมมีจำนวนพี่ชาย เท่ากันกับน้องสาว" (คุณ (ผม) มีพี่ชาย 1 คน และน้องสาว 1 คน)

ฉะนั้นในครอบครัวคุณ (ผม) จึงประกอบด้วย พี่ชาย 1 คน พี่สาว 1 คน ตัวคุณ (ผม) 1 คน และน้องสาวคนเล็ก 1 คน

รวมเท่ากับ 4 คนครับ

ข้อสังเกต : โจทย์ไม่ได้จำนวนที่ชัดเจน ถ้าตามคำถามจึงอนุมานได้ว่าหมายถึง 1 คนเท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 02-12-2009 at 21:04.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา
    อื้อฮืองงเลยผม กร้ากกกกกกก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ตอบ ว่า 6 คนค่ะ อิอิ

มีพี่ชาย 2 คน พี่สาวมี 1 คน น้องสาว 2 คน อีก ตัวผมเองอีก 1 คิดได้แบบนี้ล่ะจ้า ปวดหัวคัก คำถามเพิ่น ฮ่าๆ

เพราะบ่ได้บอกจำนวนพี่สาวกะน่าจะเป็น 1 คนค่ะ

แล้วกะมีพี่ชายเป็น 2 เท่าของพี่สาว พี่ชายก็น่าจะ มี 2 คน

เพราะพี่สาวมี1 คน 2เท่าของพี่สาว ก็จะทำให้พี่ชายเท่ากับ 2 คน

แล้วโจทย์ บอกว่า ผมมีจำนวนพี่ชาย เท่ากันกับน้องสาว" ในเมื่อพี่ชายเท่ากับ 2 น้องสาวก็ต้องมี 2 คน

และตัวผมเองอีก 1 คน รวม ตอบ 6 คนค่ะ เหนื่อย555555555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลาวดีน้อย; 02-12-2009 at 22:30.

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khonsurin
    น้องคนเล็กนี่น้องใคร โจทย์ไม่ได้บอก

ครอบครัวผมนี่ รวมทั้งพ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย พี่ น้อง ด้วยอะป่าว
    น้องคนเล็กก็น้องผม โจทย์ถามพี่น้องครับ

หมูน้อยตอบถูกครับ 7 คน คนอื่นๆ ใกล้เคียง

วิธีคิด กำหนด x= จำนวผู้ชาย, y = จำนวนผู้หญิง
    1.---น้องคนเล็กจึงตอบแบบกวนๆไปว่า "จำนวนพี่ชายเป็น 2 เท่าของจำนวนพี่สาว"
    X = 2(y-1) ที่ลบ 1 เพราะ หักน้องคนเล็กออก
    2----ผมมีจำนวนพี่ชาย เท่ากันกับน้องสาว
    x-1 = y เช่นกัน ที่ลบ 1 คือหักผมออก

จาก สมการที่ 2 แทนค่า y ในสมการที่ 1
    x = 2(x-1-1)
    x = 2x-4
    2x-x = 4
    x = 4 ------แทนค่าหาค่า y
    ได้ y = 3

จำนวนพี่น้อง เท่ากับ 7 คน

โจทย์บกพร่องนิดหนึ่ง ลืมบอกไปว่าน้องคนเล็กเป็นน้องสาวคนเล็ก (ระบุเพศ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พอกะเทิน; 03-12-2009 at 07:07.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ไทสกลฯ

แนวดีเจ พล เว่ามา ก่ะคือบ่มีหม่องติ เด้...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวผู้ดี
    ขอคิดก่อนจักมื้อหนึ่งแหน่เด้อครับ มื้ออื่นสิมาตอบ