หัวข้อ: กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ

จินูนน้อย
    Guest

กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ

กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ

คุณพ่อคะ คุณแม่คะ
    เป็นอย่างไรบ้างสบายดีหรือเปล่าคะ
    ผ่านมาเกือบครึ่งปีตั้งแต่หนูเข้ามาเรียนในกรุงเทพฯ
    หนูไม่ได้ติดต่อคุณพ่อคุณแม่เลย
    หนูอยู่ที่นี่สบายดี...พี่มากเค้ารักหนูและดูแลหนูเป ็นอย่างดี
    สงสัยหรือคะว่าพี่มากคือใคร
    จำได้มั้ยคะวันที่หนูจากคุณพ่อคุณแม่ที่สถานีรถทัวร์ เข้ามาเรียนที่กรุงเทพฯ
    รถทัวร์ที่หนูนั่งมาเกิดอุบัติเหตุใกล้ปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ
    หลังเกิดอุบัติเหตุ มีคนมาล้อมหน้าล้อมหลังหนูเต็มไปหมดเลยค่ะ
    และมีคนขโมยกระเป๋าเดินทางและกระเป๋าตังค์ไป
    พี่มากเค้าเป็นเด็กปั๊มที่นั่นค่ะ
    พอรถชนกันเค้าก็เข้าไปช่วยปฐมพยาบาล
    เราเจอกันที่นั่นค่ะคุณพ่อเค้าเป็นคนดีมาก
    เราพูดคุยกันซักครู่ใหญ่
    รู้สึกถูกคอกันมากคุณแม่ขา
    นี่แหละมั้งคะที่เรียกว่ารักแรกพบ
    พอเค้ารู้ว่าหนูยังไม่มีที่พักไม่มีญาติในกรุงเทพฯ
    และยังไม่รู้จะไปพักที่ไหนแถมยังบาดเจ็บจากอุบัติเหต ุ
    พี่มากเลยชวนหนูไปอยู่ด้วยกันที่หอพักใกล้ๆปั๊มน้ำมันนั้น
    ด้วยความตกใจและไม่มีที่พึ่งทำให้หนูรับปากพี่เค้าไป โดยไม่รู้ตัว
    แต่ว่าคุณพ่อคะพี่มากเป็นคนดีมากค่ะ เค้าไม่เคยแตะต้องตัวหนูเลย
    เราอยู่ด้วยกันปร ะมาณ 2 เดือน พี่มากจึงขอหนูแต่งงานค่ะ
    หนูขอโทษที่ไม่ได้บอกคุณพ่อคุณแม่ก่อน
    แต่ด้วยความใกล้ชิดทำให้หนูไม่สามารถยั้งใจไว้ได้
    จึงได้บอกตกลงพี่มากเค้าไป
    อภัยให้เรานะคะนึกว่าเห็นแก่เด็กตาดำๆ
    ที่จะเกิดมาดูโลกนี้อีกไม่นานเท่าไร
    หนูกำลังมีหลานให้คุณแม่ค่ะ
    คาดว่าการเรียนเทอมแรกนี้คงต้องพักไว้ก่อน
    หรือไม่ก็ต้องเลิกเรียนไปเลย
    เพราะว่าหนูคงต้องช่วยพี่มากหาเงินก่อนที่ท้องจะใหญ่ ไปกว่านี้
    พอลูกคลอดแล้วก็คงต้องอยู่เลี้ยงลูกอีก คงไปเรียนไม่ได้
    เงินทองก็หมดไปทุกวันๆแต่หนูก็ยังสุขใจดีค่ะ ไม่ต้องห่วง
    คุณพ่อคุณแม่อย่าโกรธหนูนะคะ
    มันเป็นเรื่องสุดวิสัยจริงๆ
    แต่หนูคิดว่าคุณพ่อคุณแม่คงจะให้อภัย
    เมื่อคลอดลูกแล้วหนูจะพาพี่มากและลูกไปกราบเท้าคุณพ่ อคุณแม่ที่บ้านนะคะ

ที่หนูเขียนจดหมายมาหาคุณพ่อคุณแม่วันนี้
    มีข่าวดีและข่าวร้ายมาบอกค่ะ
    ข่าวดีก็คือที่หนูเล่ามาทั้งหมดนั่น
    เป็นเรื่องไม่จริงค่ะหนูล้อเล่นค่ะ!!
    ส่วนข่าวร้ายก็คือเทอมแรกหนูสอบได้ F 3 วิชา D 2 วิชา และ C อีก 1 วิชา
    เห็นมั้ยคะ มันไม่ได้ร้ายแรงไปกว่าที่หนูเล่ามาตั้งแต่ต้นหรอก
    ดีกว่าซะอีกจริงมั้ยคะ ฉะนั้นอย่าโกรธหนูนะคะ

ด้วยรักและเคารพอย่างสูง
    หนูดาที่รักของคุณพ่อคุณแม่

ป.ล.เงินที่คุณพ่อให้มาหมดแล้วล่ะค่ะ
    ถ้าคุณพ่อจะเห็นใจช่วยโอนเงินเข้าให้หนูด้วยนะคะ

จดหมายตอบกลับ

สวัสดีจ้ะลูกรักของพ่อ

ที่ลูกเล่ามาทั้งหมดตั้งแต่แรกนั่นน่ะ ทำเอาพ่อใจไม่ดีไปเลยเชียว
    พ่ออ่านจดหมายลูกได้แค่ครึ่งเดียวก็โกรธจัดจนไม่ได้อ่านต่อ
    เพราะว่าบันดาลโทสะทำให้พ่อกับแม่ทะเลาะกันยกใหญ่
    แม่เค้าไม่เชื่อว่าเป็นเรื่องจริงเพราะเค้ารักลูกมาก
    คิดว่าลูกคงจะไม่ทำให้เค้าผิดหวัง
    แต่พ่อก็โมโหซะจนลืมตัวทะเลาะกับแม่อย่างแรง
    ลูกก็รู้ว่าแม่ป่วยเป็นโรคหัวใจอยู่
    พ่อผิดเองที่ไม่รู้จักคิดรู้จักยั้งความโกรธ เราทะเลาะกันแรงมาก
    จนแม่เค้า......ล้มลงหัวใจวาย ยาที่เคยมีอยู่ในบ้านก็หาไม่เจอ
    พ่อพาแม่แกส่งโรงพยาบาลก็สายไปซะแล้ว
    พ่อกำลังเศร้ามากคิดถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
    มันเกิดจากพ่อไม่อ่านจดหมายของแกให้จบซะก่อน
    แม่แก็เลยมีอันเป็นไป

อ้อพ่อมีข่าวดีและข่าวร้ายสำหรับลูก
    ข่าวดีคือแม่แกยังอยู่สบายดี ไม่มีอะไร พ่อล้อเล่น
    ข่าวร้ายคือแม่เค้าเสียไพ่ เลยไม่มีเงินส่งไปให้ลูก
    แต่มันก็ยังดีกว่าที่แม่เค้าจะเป็นอะไรไปใช่ไหมล่ะ
    หวังว่าลูกคงอ่านจดหมายจนจบนะ
    ไม่ใช่ตกใจตะลีตะเหลือกไปฆ่าตัวตายซะก่อน

รักลูกมากจ้ะ
    พ่อ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ

อ่านแล้วกะได่ยิ้มไปนำ พอกันคักทั้งพ่อทั้งลูก เอาไป1 แต้ม แฮะๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

muk
    Guest

Re: กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ

พอปานกันเนาะพ่อกะลูกคู่นี้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ keshi

เข้ามาฮาฮาฮา ขอบคุณเด้อ เอาไป1แต้ม

สงัด903
    Guest

ครับเข่ามาให่คะแนนนำ...ม่วนครับม่วนปกติกะบ่ค่อยมักอ่านยาวๆแต่นี่ตามอ่านจนจบครับ ครอบครัวเฮฮาอีหลี

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

ข่อยหละตกใจนำ.....เทื่อหน่าเทื่อหลัง...อย่าเขียนแนวนี่....หัวใจสิวาย 555555555 สุดท้าย หัวออก
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    สามเสน ดุสิต กอทอมอ

ป้าด กวนเบิดเฮือน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

Re: กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวอาร์ต ผีบ้าเมืองยโสธร
    ป้าด กวนเบิดเฮือน
    ข่อยกะหว่าซั่นหละ ... สงสัยคนไท ยโสคักๆ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ลูกกะคือสิได้แนวดีมากพ่อเพิ่นหละเนาะ ทันกันดี
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ