หัวข้อ: พิณ เซิ้งอีสานบ้านเฮา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น

Facebook Video พิณ เซิ้งอีสานบ้านเฮา

มวนๆ น่ำกันครับ :1-:1-

[WMA]http://www.isarngointer.org/konkula/sophonwit%20pin002.wma[/WMA]

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เขยผู้ไท
    กาฬสินธุ์ , อยุธยา
    จังเซิ้ง...จะแมนมวนเนาะคับเนาะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    สุดยอดอิหลีครับเสียงพิณลายเซิ้ง... ได้ยินพออยากลุกฟ้อนใส่พู้นแล่ว เอาไป 5 ดาวครับ กระทู้นี้
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นักรบหัวใจ
    มวนหลายครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    ม่วนแท้ๆครับ แนวนี้คือสิแม่นแนว อ.ทองใส เนาะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร
    บาดใจอีหลี.....เสียงพิณ และลีลาการบรรเลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    โอ้ยยยยยยย ม่วนหลาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    ผมก่าว่าสิเป็นแนวพิณอาจารย์ทองใสครับ ม่วนๆเนิ่บๆๆ คิดฮอดบ้านยามค่ำแลงครับ:1-:1-:1-:1-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ฅนกุลา

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vieng
    ม่วนแท้ๆครับ แนวนี้คือสิแม่นแนว อ.ทองใส เนาะ

ครับผมเป็นแนวพิณของอาจารย์ทองใส ทับถนนครับ ถูกต้องแหล่วครับผม...

ที่มา:http://www.isarngointer.org/forum/thread829.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนกุลา; 04-03-2010 at 18:09. เหตุผล: พิมพ์ตก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ boyse

แนะนำการบรรเลงพิณการตั้งแนวกีต้าร์

การบรรเลงในทางแห่บั้งไฟครับ เป็นการเล่นพิณทางเมืองอุบลครับ
    การตั้งสายกะทางสายกีต้าร์ครับ
    ไผสินำแนวกะตั้งสายตามนี้เด้อครับ
    สายหนึ่งเสียงมี ซึ่งตรงกับสายหนึ่ง ในกีต้าร์ มี(E)
    สายสองเสียงลาซึ่งตรงกับสายหนึ่ง ในกีต้าร์ มี(A)
    สายสาม บ่มีครับ หากพิณท่านมีอาจสิตั้ง มี(E)ไว้แต่บ่ได้ใช้ดอกครับ
    เอาไปเฮ็ดเป็นลวดดักหนูซะ 55ล้อเล่นครับเอาไว้ ใช้ยามตั้งลำเพลิน มี(E)ลา (A) มี(E) แล้วกันครับ
    การบรรเลงส่วนมากสิดีดสายหนึ่งครับ
    ง่ายๆๆวิ่งสายหนึ่งครับไปเรื่อยๆๆๆครับแตะสายสองเป็นบางช่วงครับ
    สำหรับผุมักแกะอาจสิได้ยุครับแต่อาจจะบ่เหมือนเลยทีเดียวเพราะวาสายทีใช้เล่นพิณเป็นสายกีต้าร์ส่วนของอาจารย์ทองใสเป็นสายโทรศัพท์เด้อครับเสียงสิออกมาแตกต่างครับ

ปล.การบรรเลงแบบนี้ต้องใช้ไหวพริบและฝีมือล้วนๆๆๆ

แนะนำการบรรเลงพิณการตั้งแนวกีต้าร์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boyse; 28-02-2010 at 02:34.