หัวข้อ: ผมสวยด้วยธรรมชาติ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

ผมสวยด้วยธรรมชาติ

การบำรุงผมให้เป็นประกาย
    หลัง สระผมและต้องการบำรุงผมให้มีประกายเงางามอย่างธรรมชาติ ให้ใช้รำข้าวหนึ่ง
    กำมือใส่ในถุงผ้าบางๆเล็กๆแช่ในน้ำอุ่นให้อ่อนตัวแล้วนำมา นวดหนังศีรษะ จากนั้น
    ล้างออก

มะนาว ทำให้หนังศีรษะเรียบไม่แตกขุย และทำให้เส้นผมเป็นเงางาม
    ชาเขียว ทำให้หนังศีรษะมีสุขภาพดี และป้องกันรังแค
    สาหร่ายทะเล ทำความสะอาด และช่วยเคลือบเส้นผมให้แข็งแรง
    ไข่แดง แก้ปัญหาผมแห้งและป้องกันผมแตกปลาย
    อะโวคาโด ทำให้เส้นผมมีความชุ่มชื้นและทำให้ผมนุ่มสลวย
    อะโล เวรา ทำให้หนังศีรษะแข็งแรง และไม่เป็นมันเร็ว

การนวดผมให้เป็นประกาย
    หาก ผมคุณดูแห้งแล้งไม่มีชีวิตชีวา ขาดประกายเงางามอย่างที่ควรเป็น วิธีที่เร็วที่สุดที่จะช่วยทำให้ผมของคุณคืนสู่ความงามอย่างธรรมชาติก็คือแอ ซิด(Acid) ให้ใช้มะนาวครึ่งลูก หรือน้ำส้มสายชูหนึ่งช้อนโต๊ะ ใส่ลงในน้ำเย็นหนึ่งลิตร ผสมให้เข้ากัน ชโลมให้ทั่วศีรษะหลังจากสระผมเรียบร้อยแล้ว
    การ ดัดผมก็ทำให้ผมขาดประกายเงางาม ให้ใช้ออรีกาโน(ที่เราใช้ใส่ในพิซซ่า เป็นใบเหมือนใบชา) ครึ่งถ้วยผสมกับสารสกัดวานิลลาหนึ่งช้อนชาใส่ผสมลงในน้ำ 150 มิลลิกรัม ต้มด้วยไฟอ่อนๆ 30 นาที จากนั้นกรองเอาแต่น้ำแล้วนำมานวดผมที่สระเสร็จแล้วให้ทั่ว

การรักษาผมแห้งกรอบด้วยโยเกิร์ต
    สาร เคมีจากสีย้อมผมและน้ำยาดัดผมทำให้เส้นผมเสียสมดุล ดังนั้นเส้นผมควรได้รับการบำรุงเป็นพิเศษอาทิตย์ละครั้ง โปรตีนและเอ็นไซม์ในผลิตภัณฑ์ จำพวกนมทำให้เส้นผมนุ่มสลวย ให้ใช้โยเกิร์ตรสธรรมชาติหนึ่งถ้วยหมักผมให้ทั่วและพันศีรษะด้วยผ้าขนหนู อุ่นๆทิ้งไว้ 20 นาที จากนั้นจึงล้างออกให้เกลี้ยง หรือหากคุณไม่มีเวลาก็อาจจะเข้าร้านเสริมสวยเพื่อทำทรีตเม้นท์ให้กับเส้นผม ก็ได้นะคะ

เบียร์ทำให้เส้นผมอยู่ทรง
    เส้นผม ที่อ่อนแอช่วยได้ด้วยเบียร์ นำเบียร์ที่ทำจากข้าวบาร์เลย์หนึ่งถ้วยผสมกับน้ำสามถ้วย เทใส่ผมให้ทั่ว จะทำให้เส้นผมแข็งแรงขึ้น อย่าลืมล้างออกด้วยนะคะ

อาหารผม
    ผม สวยสุขภาพดีไม่ใช่แค่การบำรุงรักษาเส้นผมจากภายนอกเท่านั้น แต่ต้องมาจากการรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ด้วย อาหารที่มีประโยชน์กับเส้นผมคือ ปลา เนื้อสัตว์ ผลไม้ ผัก และผลิตภัณฑ์จากนม
    ไบโอติน ทำให้รากผมแข็งแรงและเป็นเงางาม มีมากในถั่ว ไข่แดง ข้าวซ้อมมือ ถั่วเหลือง ข้าวสาลี
    ธาตุเหล็ก ไม่ได้มีความสำคัญกับสีผมเท่านั้น แต่ยังช่วยสร้างฮีโมบินซึ่งเป็นตัวนำออกซิเจน ทำให้โครงสร้างของเส้นผมแข็งแรงอีกด้วย ธาตุเหล็กมีมากในข้าวโอ๊ต เนื้อสัตว์ ถั่วต่างๆ ผักสีเขียว
    กรดแพนโทเทน ทำให้เส้นผมเจริญงอกงาม ทำให้ผมมีความชุ่มชื้นและรักษาเส้นผมให้นุ่มสลวยเป็นธรรมชาติ กรดแพนโทเทนมีมากในผักเกือบทุกชนิด เนื้อสัตว์ เครื่องในสัตว์ ปลา ไข่แดง ผักสีเขียวและธัญพืช
    สังกะสี ช่วยในการเผาผลาญและทำให้เส้นผมเจริญงอกงามดี อาหารที่มีสังกะสีก็คือ หอยนางรม เนื้อแดง ธัญพืชไม่ขัดขาว และถั่วเมล็ดแห้งต่างๆ

ขอบคุณเนื้อหา ผู้หญิงนะคะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ขอบคุณหลายๆสำหรับสูตรจ้า
    ผมพี่ปุ้ยก็สวย ได่สูตรหยังบำรุงน้อ
    LET IT BE...

โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณที่ชมค่ะน้องหน่อย ผมพี่ปุ้ยแตกปลายแต่บ่หลาย
    กินอาหารตามตามที่เขาบอกแต่บ่ครบ มันก็เลยสวยบ้างบ่สวยบ้าง 5555+
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

บล็อก
    9
    หาอาหารที่เป็นโปรตีน แน่นอนค่ะ เนื้อวัว เนื้อไก่ ปลา ชีส (เลือกดีๆ มิฉะนั้นคุณอาจ เป็นโรค วัวบ้าได้ โดยไม่รู้ตัว) ไข่ นม (พร่องไขมัน) โยเกริ์ต ถั่ว นับเป็นอาหารที่มีประโยชน์ทั้งสิ้นเพราะมันมีส่วนผสมของกรด อะมิโน ที่ร่างกายไม่สามารถสร้างขึ้น เองได้ เนื้อแดงเป็นแหล่ง ธาตุเหล็ก อย่างดี

สำหรับสาวๆ ที่ถือศีลกินมังสวิรัต ควรรับประทานผักโขม ถั่ว บร็อคโคลี่ และ นมถั่วเหลือง โดยคุณควรรับประทานหลายๆ อย่างปนกัน เพื่อไม่ให้เกิดความเบื่อหน่ายจำเจ

ธาตุเหล็ก เป็นสารอาหาร ที่สำคัญที่สุดสำหรับ ผู้หญิงก็ว่าได้ เพราะนอกจากมันจะช่วยบำรุงเส้นผมแล้ว มันยังช่วยเข้าไป เสริมสร้างเม็ดเลือด ที่คุณสูญเสียไปทุกเดือนๆ อีกด้วย โดยเฉพาะ อย่างยิ่ง สาวๆ คนใดที่กำลังจะเป็นแม่คน ในอนาคตอันใกล้ การเผชิญกับปัญหาผมร่วงเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นการที่คุณรับประทานอาหารที่มีธาตุเหล็ก คุณก็ยิ่งมีแต่ได้กับได้ค่ะ

หลีกเลี่ยงการดื่มน้ำชา หรือกาแฟ หลายคนคงรู้สึกขัดอกขัดใจ เพราะอยากทำตัวเหมือนในโฆษณา กาแฟบางยี่ห้อ พึงจำไว้เสมอว่าน้ำเปล่า เป็นสิ่งที่ดีที่สุด เพราะน้ำชาหรือกาแฟ จะเปรียบเสมือน กับนางมารร้าย ที่คอยขัดขวางการดูดซึมธาตุเหล็ก ของกระเพราะอาหารของคุณค่ะ

เป็นมิตรกับวิตามินซี ใช่แล้วค่ะ วิตามินซีอยู่ที่ไหน อยากให้คุณกระโดด เข้าใส่ทันที เพราะนอกจากมันจะให้คุณห่างไกล จากโรคลักปิดลักเปิดแล้ว มันยังช่วยนำพาเอาธาตุเหล็กในร่างกายไปใช้ประโยชน์ได้อย่างมีประสิทธิภาพอีกด้วย

ห่างไกลจากแอลกอฮอล์ จริงอยู่ค่ะ แม้ว่าแอลกอฮอล์ จะเพิ่มปริมาณฮอร์โมนเพศชายของคุณให้มากขึ้น แต่ก็ไม่ได้มีผลให้ผมของคุณที่หลุดร่วงอยู่แล้ว ให้ร่วงมากขึ้นหรอกค่ะ แต่ที่ให้คุณห่างไกลเพราะบางคนเกิดอาการแพ้ ผมร่วงจึงอาจเป็นสัญญาณสำคัญสำหรับบางคนค่ะ

รับประทานวิตามินบี ธาตุสังกะสี หรืออาหารที่มีสารอาหารดังกล่าว เพราะมันมีประโยชน์มากมายมหาศาลสำหรับเส้นผม และการจะให้ร่างกายดูดซึมสารอาหารประเภทนี้ได้ดี คุณจึงไม่ควรรับประทาน ยาคุมกำเนิดค่ะ

รับประทานผลไม้ทุกวัน เพราะผลไม้เป็นแหล่งรวมวิตามินที่มีประโยชน์ทั้งหลาย เพียงคุณทำทีเป็นชิมผลไม้ สักชิ้นสองชิ้น หรือสามชิ้น สี่ชิ้น ที่เพื่อนของคุณ ตั้งใจ ซื้อมากินเอง คุณก็ได้วิตามินที่มีประโยชน์บำรุงเส้นผมแล้วละค่ะ

และแล้ว เมื่อคุณมีสารอาหารทั้งหลายที่จำเป็น ในร่างกายครบถ้วน ผมของคุณก็จะสวย และอวัยวะอื่นๆ ก็พลอยสวยตามไปด้วย ความงาม ที่แท้จริง จึงควรเป็นความงามที่มาจากภายในร่างกาย ของคุณค่ะ

อ่อย เลิกดื่มชานำบ่หนิ อยุ่ที่นี่หนาวๆค่ะ ดื่มน้ำชาแทนน้ำเปล่า เพิ่งรู้ว่าขัดขวางการดูดซึมของธาตุเหล็ก ขอบคุณพี่หลายๆจ้า
    LET IT BE...

Tags for this Thread