หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง ห้องสองศูนย์ห้า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

บ้านมหาโพสต์ บันทึกการเดินทาง ห้องสองศูนย์ห้า

สำหรับการเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดและต้องเข้าพักตามโรงแรมนั้นเป็นเรื่องปกติของผมครับ อาจเป็นเพราะไม่ใช่บ้านเราที่นอนประจำจึงรู้สึกมักจะนอนไม่ค่อยหลับสนิทนัก

แต่ผมก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรแปลกๆเลย เหมือนเพื่อนฝูงหรือคนทีรู้จักเคยเล่าให้ฟัง ว่าเจอผีห้องน้ำ ผีประตูบ้าง พูดเหมือนอำๆขำๆกันไปครับ ถึงเราจะไม่เชื่อในเรื่องแบบนี้ก็ไม่ได้ลบหลู่แต่ประการใดก็สวดมนต์ก่อนนอนตลอดครับ

แต่ครั้งหนึ่งเมื่อโรงแรมที่ผมพักประจำเกิดเต็มไม่เหลือห้องพักเลยสักห้องทั้งที่ไม่เคยพลาดการจองโรงแรมเลยสักครั้งจึงต้องจำใจไปพักโรงแรมอีกแห่งซึ่งอยู่ไม่ไกลกันมากนัก มันเป็นโรงแรมเก่าครับซึ่งกำลังปรับปรุง ได้กลิ่นอับๆเมื่อก้าวเข้าไป แต่พนักงานบริการดีมากครับ ประจวบกับดึกมากแล้วจึงต้องพักที่โรงแรมแห่งนี้ ผมได้ห้องพักหมายเลข สองศูนย์ห้า ครับ

ห้องสองศูนย์ห้า

the don

เข้าพักโรงแรมเช็คอินห้องสองศูนย์ห้า
    ขับรถเดินทางเมื่อยล้านอนตีสองกว่าเคิ่งตื่นเคิ่งฝัน
    แว่วเสียงกระซิบที่ข้างหูเอะเสียงใครกัน
    หัวใจผมเริ่มกลัวสั่นที่ได้ยินนั้นคล้ายเสียงผู้หญิง

มืนตาขึ้นเบิ่งขวัญกระเจิงเมื่อได้พบพ้อ
    ติงคีงบ่ได้เลยหนอใจจั่นจ้อปานถืกไฟผิง
    ภาพที่เห็นหลอนอยู่ต่อหน้านั้นคือความจริง
    สาวผมยาวสวยเพริดพริ้งเธอนั่งนิ่งอยู่ตรงปลายเตียง

ได้ฟังน้ำเสียงสำเนียงคำพูดของเธอ
    ฮ้องห่มฮ้องให้พร่ำเพ้ออยากจะเจอคนฮักเคยเคียง
    ฮักเขาหลายเขากลับทำลายใจแตกเป็นเสี่ยง
    ผิดหวังไม่ได้ร่วมเรียงใช้ห้องและเตียงเป็นสุสานกาย

สดุ้งขึ้นได้เหงื่อแตกไหลไคล้ย้อย
    สวดมนต์แผ่เมตตาซ่อยวิญญาณดวงน้อยให้ผุดเกิดใหม่
    จะทำบุญกรวดน้ำไปให้เจ้าเด้อทรามวัย
    ให้พ้นทุกข์กายและใจภพชาติหน้าใหม่ขอให้สมหวัง

จากที่ได้เจอเหตุการณ์ในคืนนั้นแล้วผมก็ต้องบันทึกไว้ในความทรงจำ ถึงแม้เวลามันจะผ่านมาหลายปีแล้วก็ตาม

ผมก็ยังต้องเดินทางเป็นปกติเหมือนเดิม และก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกเลย แถมยังนอนหลับฝันดีอีกต่างหาก

ในทางกลับกันก็ได้ข้อคิดว่า ผู้หญิงคนนั้นเธอสิ้นหวังในความรัก ถึงแม้มันจะเจ็บปวดแค่ไหน การทำร้ายตัวเองหรือการคิดสั้นมันก็ไม่ได้ทำให้วิญญาณเธอหลุดพ้นทุกข์และความเจ็บปวดได้

[WMA]http://sites.google.com/site/hohooneone/%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%B2.mp3?attredirects=0&d=1[/WMA]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thedon; 22-02-2010 at 11:43.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ก่อนนอนก็สวดมนต์ก่อนนอนเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ nakorn
    งวดนี่ละ 205 ฮิฮิฮิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ปกติตามโรงแรมต่าง ๆ จะมีห้องว่างไว้ 1 ห้องเสมอ เพื่อให้ดวงวิญญาณ ได้อยู่ครับ

ดวงวิญญาณทั้งหลาย เกิดจากการโดนฆ่า ในโรงแรมนั่นเองครับ สวดมนต์ก่อนนอนนะครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ไผมานอนโรงแรมสตาร์ระยองอย่าพักห้องยี้เด้อครับ 612

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    คั่นเห็นอีกกะขอเลขเลยอ้ายอย่าลืมบอกน้องเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    ไผเป็นนักร้องอ้าย อิอิ...
    สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แรงใจ
    ตอนมีชีวิตก็เป็นทุกข์ พอตายไปก็เป็นทุกข์ ทุกข์ไม่มีดับไปด้วยการจากไป แถมไปอยุ่แบบนั้นอยู่คนเดียวไม่มีคนคอยปลอบใจน้อ แต่ถ้าเรายังมีชีวิตอยุ่ กำลังใจจากคนรอบข้างคงพอลดทุกข์ให้เราได้บ้าง ดั่งนั้นอย่าทำร้ายตัวเองด้วยการจากไปแบบนี้เลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวกรุงศรี
    แมนจ้าความเจ็บปวดบอวาสิเฮ็ดจังได๋กะบอสามารถลบล่างได่ดอกจ้า นอกจากกาลเวลาทอนั่นล่ะจ้าที่จะเฮ็ดไห่เบาบางลงได่
    แตบอวาจังไดความรู่สึกนั่นมันกะยังบอมีวันหายขาดดอกจ้า พะน๊า