หัวข้อ: ขอให้พ่อหลับสบายชั่วนิรันดร์

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ขอให้พ่อหลับสบายชั่วนิรันดร์

เมื่อวานนี้ (23 ก.พ.53) ทันทีที่ผมเข้าไปในห้องไอซียู พ่อยกมือทำท่าจะจับมือผม ผมยื่นมือให้พ่อจับ และถามพ่อว่า "สู้ไหมพ่อ" "พ่อส่ายหน้า" ผมพูดกระเซ้าพ่อว่า "อะไรพ่อ..ระดับนักเลงเก่าแล้ว..แหม" พ่อทำท่ายิ้ม แต่ร่างกายของพ่อถูกพันธนาการด้วยท่อเครื่องช่วยหายใจ และสายอะไรต่อมิอะไรระโยงระยางไปหมด

ผมถามหมอว่าพ่อเป็นอย่างไรบ้าง หมอบอกว่าพ่อมีหลายโรคทั้งโรคหัวใจโต ทั้งปอดติดเชื้อ ทั้งเลือดออกในกระเพาะอาหาร ทั้งความดันโลหิตต่ำ สารพัดสารเพ ร่างกายพ่อเคยอ้วนท้วนสมบูรณ์ ขณะนี้ขาของพ่อเล็กลง ร่างกายซูบผอมเหมือนคนละคน

ครบกำหนดวันลา (24 ก.พ.53) ผมจะเดินทางกลับกรุงเทพฯ ตอนเช้าผมเข้าไปเยี่ยมพ่ออีกครั้งเพื่อลากลับ พ่อหายใจถี่ขึ้นมาก ตาเริ่มหลับลง ๆ มือที่หมอผูกไว้กับเตียงพยายามยกขึ้นแทนการใช้คำพูด ผมยกมือไหว้พ่อลากลับกรุงเทพฯ

"อ้าย ๆ เหมือนพ่ออยากจะจับมือ" ดีเจเด็กน้อยเรียกผม ก่อนที่ผมจะเดินออกพ้นประตู

ผมหันหลังกลับและเดินไปที่เตียงพ่ออีกครั้ง พ่อยื่นมือที่เย็นเฉียบมาจับมือผม และจับที่มือดีเจเด็กน้อย ผมรู้ว่าพ่อกำลังจะพูดอะไร ผมสังเกตเห็นตาของพ่อมีน้ำใส ๆ ไหลออกมา พ่อบีบมือผมไว้แน่น ในขณะนั้นผมพูดอะไรไม่ออกจริง ๆ

ผมนั่งอยู่บนรถทัวร์มุ่งหน้าเข้ากรุงเทพฯ ผมไม่รู้ว่ารถแล่นถึงไหน และรอบ ๆ สองข้างทางมีวิวทิวทัศน์ที่สวยงามขนาดไหน เพราะสมองและความคิดของผมตอนนี้รู้สึกสับสนไปหมด

ตลอดระยะเวลา 20 ปีที่ผมได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในครอบครัวของพ่อ พ่อเป็นคนที่พูดเพราะ สุภาพ ให้เกียรติทุกคน สำหรับผมพ่อให้เกียรติผมมาโดยตลอด พ่อไม่เคยทำให้ผมเสียใจแม้แต่ครั้งเดียว พ่อจะเรียกผมว่า "บักอ้าย" ตามที่ดีเจเด็กน้อยเรียกผมว่า "อ้าย" ซึ่งแปลว่า พี่

เมื่ออยู่ด้วยกันสองต่อสองเวลาไปไร่ด้วยกัน พ่อเคยพูดเสมอว่า "ลูกนี่แหละที่พ่อจากฝากผีฝากไข้ได้" ผมก็ได้แต่หัวเราะ "ผมอยู่ไกลคงไม่มีโอกาสหรอกพ่อ เงินเดือนก็ไม่ค่อยพอใช้ ถ้าผมเกษียณแล้วมาอยู่กับพ่อ ถึงตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าพ่อจะจำผมได้หรือเปล่า" ฮ่า ๆ ๆ ...พ่อหัวเราะ

ถึงตอนนี้ ก็คงจะจริงอย่างที่พ่อพูด เพราะไม่กี่เดือนที่ผ่านมาน้องเขยซึ่งเป็นคู่เขยของผม ก็ได้จากไปแล้วอย่างไม่มีวันกลับ ด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์ ทิ้งภรรยาและลูกเล็ก ๆ ไว้ข้างหลัง

ผมขอให้พ่อจงมีกำลังใจต่อสู้.....ถ้าปาฏิหาริย์มีจริง ขอให้พ่อจงกลับมาครับ ............ แต่.................อนิจจา.....................................

วันนี้ (25 ก.พ.53) เวลาประมาณ 5.50 น. ผมได้รับโทรศัพท์จากดีเจเด็กน้อยว่า พ่อได้จากไปแล้วอย่างสงบ ผมกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ พ่อจากไปเร็วเกินไป ขอให้พ่อหลับให้สบายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-02-2010 at 16:16.

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ขอให้พ่อจงมีกำลังใจต่อสู้.....ถ้าปาฏิหาริย์มีจริง ขอให้พ่อจงกลับมาครับ..

เอาใจช่วยคุณพ่อ ขอให้หาย กลับมาบ้านอยู่กับลูกๆนะครับ...

เป็นกำลังใจให้พี่ดีเจ พล พระยาแล และดีเจ เด็กน้อย ขอให้เข็มแข็งนะครับ
    ผมเองก็เคยผ่านช่วงเวลานั้นมาเหมือนกัน...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ดีเจคู่ขวัญของยาย..........อ่านแล้วจุกอกน้ำตาไหลแหมะ เพราะ สภาพคุณพ่อยายที่บ้านนอก ก้มีสภาพไม่ต่างกันกับคุณพ่อของเจ้ย ยายนอนผวาตกใจกลัวเมื่อได้ยินเสียงโทรศัพท์
    ขอให้อยู่เคียงข้างกันเป็นกำลังใจให้กันนะคะดีเจในดวงใจของยาย
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ดีเจเด็กน้อย เป็นคนดี ใจบุญ และจิตใจงดงาม ดังนั้นบุญบารมีนั้น จะคุ้มครองพ่อของดีเจเด็กน้อยค่ะ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    หลานพลจ๋า หลานเด็กน้อยจ๋า ป้าเห็นหลานพลว่าพ่อป่วย เลามาคือเป็นโรคคือพ่อป้าเลยจ้า ห้าหกโรค เว้าป้าเห็นหลานเขียนมาแบบนี้ ป้านั่งอ่านเทิ้งนั่งให่ไปนำ จังไ ก็ขอให้คุณพ่อจงหายป่วยไวไวโรคภัยไข้เจ็บ จงออกไปอย่าได้มาเบียดเบียน ขอให้คุณพ่อ ของหลานจงมีอายุยืนยาวนาน บุญบรมีขอจงคุ้มครองด้วยเทอญ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    ขอให้เฒ่าพ่ออ้ายพลหายเร็วๆ เด้อครับ กำลังใจและความอบอุ่นจากลูกหลานเป็นโตยาวิเศษอีกขนานหนึ่งสำหรับคนป่วย

ธุจ้าขอคุณพระคุ้มครองตาให้หายไวๆ แข็งแรงไวๆเด้อจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    โถเด็กน้อยจ๋า ป้าขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง ขอให้คุณพ่อ ของหลานเด็กน้อย จงไปอยู่บนสวงสวรรณ เด้อสาธุ ทำใจดีดีเด้อเด็กน้อยจ๋า หลานพลจ๋า ป้านั่งเสียใจจนนั่งงงทำอะไรก็บอถืก โอ้ยนอ ขอให้คุณพ่อของเด็กน้อย นอนหลับให้สบาย

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    เด๊กน้อยพี่พล นิเสียใจด้วยนิขอโทษที่ทำให้เด็กน้อยเดินทางไปดูแลอาการพ่อช้าเพราะนิเป็นเป็นภาระให้เด็กน้อย เด็กน้อยจ้าทำใจดีๆนะคนดี แข็มแข็งนะคนเก่ง นิเป็นกำลังให้นะคะ

ขอให้ดวงพ่อไปสู่ที่สุขติเทอด

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ผมขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของพ่อพี่เด็กน้อยครับ ขอให้ดวงวิญญาณของพ่อไปสู่สวรรค์ครับ
    หลับให้สบายครับพ่อ

Tags for this Thread