หัวข้อ: วันเสีย ประจำเดือน ภาคเหนือ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล

รอบยิ้มพิมใจ วันเสีย ประจำเดือน ภาคเหนือ

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน วันนี้อยากนำเสนอความเชื่อของทางภาคเหนือกันครับ วันเสียประจำเดือน ซึ่งพี่น้องชาวเหนือจะถือเป็นวันไม่ดี ไม่ควรจัดงานมงคล เริ่มต้นทำงานต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นสร้างบ้าน ทำไร่ไถนา หรือกิจกรรมทุกอย่าง เพราะถือเป็นรางที่เป็นเหตุร้ายได้ครับ เริ่มที่เดือน เกียง(หนึ่ง) ห้า เก้า ทั้ง3เดือนนี้ วันเสียคือ วันอาทิตย์ และวันจันทร์ครับ เดือนยี่(สอง) หก สิบ ทั้ง3เดือนนี้ วันเสียคือ วันอังคาร ครับ เดือนสาม เจ็ด สิบเอ็ด ทั้งสามเดือนนี้เสีย วันพฤหัสบดี และวันเสาร์ครับ เดือนสี่ แปด สิบสอง เสียวันพุธ และวันศุกร์ครับ ส่วนการนับเดือน ของทางเหนือจะเร็วกว่าทางอิสาน 2เดือนครับ อย่างเดือนนี้อิสาน เป็นเดือน 4 ทางเหนือจะเป็นเดือน 6 ครับ เวลาเข้าพรรษา บ้านเราเดือน8 ทางเหนือ จะเป็น เดือนครับผม ความรู้รอบตัวเล็กๆน้อยมาฝากกันครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคูณหลายเด้อ ที่นำมาให้ทราบกัน