หัวข้อ: พิณลำเพลิน อยู่ในชุด เดี่ยวพิณ-ซอ มวนๆ อีกแล่วครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น

พิณลำเพลิน อยู่ในชุด เดี่ยวพิณ-ซอ มวนๆ อีกแล่วครับ

ผมเคยโพสต์ เมื่อปีที่แล่ว ครับลิ้งค์ มันตายไปแต่โดนแล่ว ครับ กะเล่ยหยิบยกมาให่ฟังอีกเทือ ครับ:1-:1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวเมืองขอนแก่น; 12-11-2010 at 18:48.

ศึกษาหาความรู้
    ลำเพลินนี่ม่วนคักขนาดส่วนมากที่ใช้เล่นตามหนังตะลุงในภาคอีสานครับ
    โจ่จีจงไปเรื่อยๆๆๆซึ่งถือวาเป็นลำเพลินที่สมบูรณ์แบบที่สุดตั้งแต่ได้ฟังมาแล้วมีการประสานเสียงของสายพิณเป็นบางช่วงการบรรเลงชัดถ้อยชัดคำดีครับ เสียงพิณมีลูกเล่นสูงต่ำตามเนื้อร้อง ผู้บรรเลงถือว่า
    บรรเลงได้สุดยอดครับ

ขอบคุณหลายอ้ายบ่าวขอนแก่นที่เอามาให้ฟัง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พิณเทวะ
    ลำเพลินนี่ม่วนคักขนาดส่วนมากที่ใช้เล่นตามหนังตะลุงในภาคอีสานครับ
    โจ่จีจงไปเรื่อยๆๆๆซึ่งถือวาเป็นลำเพลินที่สมบูรณ์แบบที่สุดตั้งแต่ได้ฟังมาแล้วมีการประสานเสียงของสายพิณเป็นบางช่วงการบรรเลงชัดถ้อยชัดคำดีครับ เสียงพิณมีลูกเล่นสูงต่ำตามเนื้อร้อง ผู้บรรเลงถือว่า
    บรรเลงได้สุดยอดครับ

ขอบคุณหลายอ้ายบ่าวขอนแก่นที่เอามาให้ฟัง
    ครับผม เฮากะมาซอยกัน อนุรักษ์ ไว่ให่ลูกหลานเฮาครับ ดนตรีอีสานบ้านเฮ่าหนิ สุดยอดแล่วครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

เข้ามาฟังยามได๋ก่าม่วนเนาะ เอ้า กรู๊วๆๆๆๆๆๆ หยาวๆๆๆๆ :l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ gaipa
    ม่วนอีกแล้วครับ...........หย่าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....