หัวข้อ: การโกหก

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

การโกหก

การโกหก
    ฉันเป็นคนหนึ่งที่เกลียดการโกหกที่สุด
    มันเป็นการไม่ซื่อสัตย์ต่อกัน
    แค่ครั้งเดียวกับการโกหกมันก็ไม่ยุติธรรมแล้ว
    ฉันเคยขอร้องคนที่ฉันรัก ว่าขออย่าโกหกฉัน
    การโกหกก็ยิ่งเหมือนกับการหักหลัง
    คิดว่า ....เรามีอะไร ถ้าเรารักกัน เราก็น่าจะเปิดเผยกันจะดีกว่า
    คนเราการใช้ชีวิตด้วยกันมันยากนะที่จะประคับประคอง
    กันไปจนสุดปลายทาง ความจริงใจ ซื่อสัตย์ ไม่โกหก
    นี่ก็เป็นสิ่งจำเป็นสำหรับชีวิตคู่
    หากใครกำลังจะเริ่มมีชีวิตคู่ ขอให้แบ่งปันความซื่อสัตย์ต่อกัน

ชีวิตคู่ของเราก็จะมั่นคงตลอดไป

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    ทุกคนเกลียดความโกหก..แม้กระทั่งคนที่กำลังโกหกคนอื่นเอง
    ก็คิดว่าเขาเองก็คงไม่ชอบให้คนอื่นมาโกหกตัวเขาเองเช่นกัน

อย่าว่าแต่การใช้ชีวิตคู่เลย...
    แม้แต่การทำงาน การดำเนินชีวิตในสังคม
    ความโกหก..ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แต่ความขัดแย้งกัน

ชีวิตคู่ความจริงใจ ซื่อสัตย์ ไม่โกหก
    ถือเป็นสิ่งสำคัญเหมือนน้องสาวบ้านแต้ว่าละเนาะ
    แม้ที่ผ่านมาหมูน้อยเองไม่เคยใช้ชีวิตคู่
    แต่การมองคนที่มีครอบครัวแล้ว..
    หรือเพื่อน พี่น้อง ที่เราเห็น

ปัญหาส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้น..ทำให้เกิดข้อขัอแย้งในครอบครัว
    คือการโกหก....และความระแวง...อิอิอิอิอิเท่าที่วิเคราะห์ดูนะ
    ไม่ว่าจะผู้หญิงหรือผู้ชายต่างไม่ชอบการโกหก..

แต่ในอีกมุมมอง...การปิดบัง..ถือว่าเป็นเรื่องโกหกไหม?
    เพราะการใช้ชีวิตคู่เราต่างต้องเว้นช่องว่างให้กันและกัน
    พูดง่ายๆๆก็...ต่องให้ความอิสระ..และเวลาที่เป็นตัวของตัวเราและตัวเขา
    ซึ่งต้องอยู่ต้องมีขอบเขต...มีข้อตกลงซึ่งกันและกัน

ชีวิตคู่หลายคู่...ลาจากกันเพราะความระแวง...เธอระแวงฉัน..ฉันระแวงเธอ
    รักกันซื่อสัตว์ จริงใจ อย่าเอาแต่ใจตัวเอง อย่าหึง หวง คนรักจนเกินเหตุ
    อิอิอิอิ.....อ่านนิยามหลายโพดพิมพ์ชะยาวเลย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูน้อย; 04-03-2010 at 20:09. เหตุผล: แก้ไขคำผิด
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ไม่ชอบโกหกเหมือนค่ะ แต่บางครั้งก็ต้องโกหกเพื่อให้คนที่รักซำบายใจ อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองภูเขาไฟ
    ลองอ่านดูแล้วไตร่ตรองดูนะครับ(ทุกสิ่งทุกอย่าง เป็น ตถฺตา...เช่นนั้นเอง)

การโกหก นั้น
    ผิดศีล อกุศลกรรมบถ10/ผิดศีล5 ข้อ4

ความชั่วทางวาจา ๔ ประการ
    มุสาวาท ( พูดโกหก )
    ปิสุณาวาท ( พูดส่อเสียด )
    ผรุสวาท ( กล่าวคำหยาบ )
    สัมผัปปลาปะ ( กล่าวคำเพ้อเจ้อ )

พูดโกหก ที่จะให้ผลย่อมประกอบด้วยคุณสมบัติดังนี้ คือ
    ๑. เรื่องที่พูดนั้นเป็นเรื่องที่ไม่จริง ( วัตถุเทียม )
    ๒. มีจิตหรือเจตนาที่คิดจะพูดโกหก
    ๓. ประกอบด้วยความเพียรที่โกหกให้คนเชื่อ ( โดยหลักการที่จะให้คนเชื่อ ๓ ประการ )
    ๓.๑ พูดมุสาด้วยตนของตนเอง
    ๓.๒ ให้ผู้อื่นกล่าวคำโกหกแทนตัว
    ๓.๓ พูดหรือโฆษณาคำโกหกออกมาเป็นลายลักษณ์อักษร
    ๔. ผู้ที่ได้ฟังหรืออ่านลายลักษณ์อักษรแล้วก็มีความเชื่อตามนั้น

อยากรู้มั้ยว่า ผลของการโกหก เป็ยอย่างไร
    ผลของ มุสาวาท
    ปฏิสนธิกาล คือ ทุคติภูมิ ๔ ได้แก่ นรก เปรต อสุรกาย เดรัจฉาน
    ปวัตติกาล
    ๑. พูดไม่ชัด
    ๒. ฟันไม่มีระเบียบ
    ๓. ปากเหม็นมาก
    ๔. ไอตัวร้อนจัด
    ๕. ตาไม่อยู่ในระดับปกติ
    ๖. พูดด้วยปลายลิ้น หรือปลายปาก
    ๗. ท่าทางไม่สง่าผ่าเผย
    ๘. จิตไม่เที่ยงคล้ายวิกลจริต

แต่มีข้อแม้ เล็กๆน้อย โกหกไม่ผิด เช่นพระอรหันต์ หลอกให้เขาทำความดีให้ตัวเขาเองย่อมได้บุญ เช่นพระพุทธเจ้านำทางให้พระอานนท์ออกบวช พระโมคคัลลานกล่าวกับพราหมณ์ซึ่งฆ่าวัวมาตลอดชีวิตว่า ท่านฆ่าวัวเพราะมีหน้าที่เขาใช้ ท่านไม่เจตนามาก่อน ใช่หรือไม่ พรามหมณ์จิตจึงสงบสามารถรับธรรมะไปปฏิบัติได้ จนเมื่อตายไปจึงไปสู่สววรค์ได้ที่ว่ามาเป็นสมัยพุทธกาล พระอรหัยต์ตรวจสอบ๓มิหลังแล้วว่า เดิมบุคคลดังกล่าวมีบุญมากใชชาติปางก่อน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฟ้ากับตะวัน
    ขอบคุณค่า คำเตือนสติ และข้อคิดดีๆสำหรับการใช้ชีวิตคู่

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ฮือบาดที่นี่ ผมมักโกหกครับ ยาม แยงกระจกบาดได๋ กะจิตั๋วเจ้าของว่า คือหล่อแท้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    บางทีการพูดความจริงก็ไม่ดีเสมอไปนะครับ ตรงกันข้ามถ้าบางเรื่องถ้าโกหกแล้วสบายใจล่ะจะดีไหม ผมไม่ได้ส่งเสริมให้คนพูดปลดนะครับแต่นี่คือความจริงของสังคม

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    แหม่นครับหนุ่มน้อยสีเกดบางที่การที่พูดความจริงกะทำไห้เราลำบากกะมี ฉนั้นเวลาพูดต้องไห้ถือกาละเทสะ
    เหมือนทะหารครับผมทำผิดแต่จ่าเวรจับบ่ได้กะบ่ผิดครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสกลคนร้อยเอ็ด
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thedon
    ฮือบาดที่นี่ ผมมักโกหกครับ ยาม แยงกระจกบาดได๋ กะจิตั๋วเจ้าของว่า คือหล่อแท้
    บางครั้งการโกหกทำให้เราสบายใจกะดีอยู่เนาะครับ ขอเพียงอย่าทำให้ใครเดือดร้อนหรือผิดกฎหมายเป็นพอครับ:l-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย อย่าตั๊วะกันตี๊ล่ะ ไผตั๊วะไผน้อบาดเนี่ย เอิ๊ก ๆ ๆ

บ่แมนตั๊วะดอก เว่าความจริงบ่เบิ๊ดซือ ๆ ฮ่า ๆ ๆ

Tags for this Thread