หัวข้อ: ขอเวลาดูแลหัวใจฉันบ้าง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

ขอเวลาดูแลหัวใจฉันบ้าง

นาฬิกาบอกเวลา 07.00 น.
    เป็นเวลาที่เธอน่าจะถึงบ้านของเราแล้วนะ
    ฉันนั่งรอเธอด้วยหัวใจเต้นไม่เป็นจังหวะ
    เวลาผ่านไป 08.00, 09.00 , .......10.00
    ถ้าเธอกลับบ้านป่านนี้เธอก็คงหลับไปหลายชั่วโมงแล้ว
    ร่างกายจะได้พักผ่อนหลังจากที่ทำงานมาทั้งคืน
    ... (เอ๊ะ ! หรือไม่ได้ไป ระแวงมากไปหรือเปล่าเรา..)
    ทุกนาทีผ่านไปช้ามาก

การรอคอยสักคนทำไมมันช่างทรมานเหลือเกิน........
    ความรู้สึกดี ๆ ทีมีให้เริ่มกลายเป็นความเคียดแค้นเข้ามาแทนที่
    หัวใจฉันเต้นแรงประหนึ่งอยากจะหลุดออกมาช่วยฉันลุ้น
    ว่าเธอจะกลับมาเมื่อไร.. 11.00, 12.00, ..........16.00 .
    แล้วเธอก็กลับในสภาพเมาอย่างเคย
    ใจฉันถึงจะชื้นขึ้นมาบ้าง แต่ก็ยังมีความน้อยใจเธออยู่
    นี่ไม่ใช่ครั้งแรก.. แต่หัวใจเจ้ากรรม มันก็ไม่เคยชินชาเอาซะเลย

หลายคราที่เราะทะเลาะกันเพราะเรื่องนี้
    ฉันขอร้องให้เธอรู้จักคำว่าพอประมาณ สมควรแก่เวลาก็กลับ
    เธอทำงาน 8 ชม. กินเหล้ากับเพื่อนต่อกว่า 10 ชม.
    ถึงบ้านก็หลับเป็นตาย..

ก่อนวันหยุดทำงานของเธอ เป็นวันทำใจของฉัน
    วันหยุดของเธอ เป็นวันหลับใหล เพราะฤทธิ์สุรา
    เวลาของเธอ มีให้กับงาน...เพื่อน...ฟุตบอล... มีทีมที่เธอรักแข่งไกลแค่ไหน ไม่เคยมีอุปสรรค .
    ขอเวลาดูแลหัวใจกันหน่อยได้ไหม ถามฉันว่า
    “ วันหยุดนี้ เราไปเที่ยวกันมั๊ย” หรือ
    “เราจะทำอะไรกินกันดี”
    “ทำงานบ้านเหนื่อยหรื่อเปล่า ”
    หรือ คำชมเล็ก ๆ น้อย ๆ
    คำพูดเพียงไม่กี่พยางค์ ใช้เวลาไม่ถึง นาที่หรอก
    ถามกันสักคำ ไม่ทำไม่เป็นไร พอให้หัวใจดวงน้อย ๆ
    ดวงนี้มันพองโต กระปี้กระเป่าขึ้นมาบ้าง
    มันคงไม่รบกวนเวลาของเธอ มากไปหรอกนะ............

แต่ก็ขอบคุณมากนะสำหรับเงินเดือน
    ทุกบาทที่ให้ฉันเป็นคนจัดการ ซึ่งเธอมักจะนำมาเป็นข้ออ้างเสมอ
    ในเวลาที่เราทะเลาะกัน มันคนละเรื่องกันนะ เอามาชดเชยกันไม่ได้หรอก
    เงินจำเป็นในการดำรงชีพ แต่สิ่งที่จำเป็นในการดำรงอยู่ของ..หัวใจ คืออะไร………….
    “เฒ่า ๆ มาอ่านอั่นนี้ ข่อยเขียนไว้โดนแล่ว สิไปโพสต์ลงบ้านมหาเจ้าสิว่าจั่งได๋”
    เธอเดินมาอ่านแบบขอไปที เพราะห่วงเตรียมของไปเตะบอลที่บริษัท
    “อ่านให้จบเด้อ” จริง ๆ แล้วต้องการเตือนสติเธอมากกว่า นอกจาก งาน
    เพื่อน เหล้า เรื่องบอล ๆ แล้วเธอยังมีฉันอีกคนนะ ที่ยังต้องการ
    การเอาใจใส่จากเธออยู่
    “อึ๋ย..จักอีหยัง เอาไปลงโลด” เธอก็ยังเป็นเธอ ที่ไม่เคยเข้าใจหัวอก
    ของคำว่า “ภรรยา” อยู่ดี
    เตะบอลเสร็จ ก็คงไม่พ้นตั้งวงต่อ แล้ววันนี้ จะกลับกี่ทุ่มหละ....

เหนื่อยจังหัวใจ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไผ่หวาน; 05-03-2010 at 20:19.

อ่านยากจังเลยค่ะ เลยอ่านบ่จบจ้อย
    มันแว้บไปแว้บมา
    LET IT BE...

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ตาลายหละพี่ไผ่หวานจ๋า แปะมาเลยได่บ่ 555+
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ไก่น้อย : ตาลายหละพี่ไผ่หวานจ๋า แปะมาเลยได่บ่ 555+

ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน : อ่านยากจังเลยค่ะ เลยอ่านบ่จบจ้อยมันแว้บไปแว้บ
    มา

เฮ็ดให้ใหม่แล้วเด้อจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ไคแน อ่านแล้ว อย่าเหนื่อยแมะล่ะ บ่แมนหาบน้ำส่าง มาคือสิเมื่อยแฮงแถะ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    อ่านบทความแล้ว น่าเห็นใจคนที่เป็นภรรยา นะคะ

แต่ก็เป็นบทความที่ส่งความรู้สึกที่ดีมากๆๆ เลยค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    **มีแล้วเป็นแบบนี้เหรอคะ สามี รู้งี้แล้วจะไม่มีไม่เอาดีกว่าค่ะ หัวอกภรรยา น่าเห็นใจค่ะนี่ล่ะน้อที่เขาว่าของตายเขาเลยไม่ใส่ใจ พี่ไผ่หวาน อย่ารอการกลับมาอย่างเดียวสิคะ มีเพื่อนบ้างเพื่อแบ่งเวลาที่เราใช้รอคนๆนึงให้เหลือน้อยลง ความห่วงหาเท่าเดิมแต่ความรู้สึกเคียดแค้นลดลงได้ รักยังคงอยู่ เอาใจเหมือนเดิม แต่แค่ลดเวลารอ..ลงเท่านั้นนเอง บางคนยิ่งเรารักเราแคร์มากเท่าไหร่ เขายิ่งห่างไกลไปทุกที ใส่ใจเขาเท่าเดิม รักเท่าเดิม แต่ขอเวลาไปทำอย่างอื่นบ้างก้อดีนะคะ ของตายที่ดิ้นได้ที่มีหัวใจค่ะพี่ ลองทำดูค่ะ ได้ผล เพื่อนทำแล้วค่ะ555555 แนะนำดีนะนี่เรา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เด็กสกล
    ดีจ้า พี่ไผ่หวานคงจะมีความคับแค้นในใจมากน้อ จั่งได้บรรยายออกมา เพื่อจะกระตุ้นให้เขาคนนั้นได้รู้สึกถึงการกระทำของเขา แมนอยู่จ้าการรอคอย การเฉยเมยของคนที่อยู่ใกล้ที่สุดเป็นสิ่งทรมานหลาย เป็นคือเจ้าของบ่มีค่า แต่น้องกะบ่มีประสบการณ์ดอก พอได้อ่านคำบรรยายพี่แล้ว เป็นตาน้อยใจแทนน้อ จั่งใด๋กะขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไป อย่าท้อเด้อจ้า ***ลองเขียนเป็นจม.น้อยๆ สอดใส่กระเป๋าเสื้อที่เพิ่นใส่ไปทำงานแนจ้า เพิ่นจะได้รู้สึกว่าคนที่อยู่ข้างๆ น้อยใจสำใด๋****

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มีนา
    โอ่ยย เมื่อยเน๊าะจ้า ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้เอื้อยไผ่หวานเข็มแข็ง อดทน เด้อจ้าเอื้อย

บล็อก
    14
    ขอบคุณ ทุก ๆคนที่เข้ามาให่กำลังใจกันจ้า

อ้ายพล เอ้ย หาบน้ำส่างเมือยมา ปลงได้ วางได้เด้้อ้าย แต่ หาบใจนี่ตี้วางยากอีหลี

น้องอรทัย คนเฮามันบ่คือกัน ทุกคนดอก อย่าสิเอาตัวอย่างของคน ๆ เดียวมาปิดกั้นตัวกะของเด้อ ฮาเีทียมีคนดี ๆ รออรทัย ยุ สิเสียโอกาสเด้