หัวข้อ: เด่นเก้าแสน เสียเข็มขัดแชมป์โลก แพ้คะแนน ไดกิ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

บ้านมหาโพสต์ เด่นเก้าแสน เสียเข็มขัดแชมป์โลก แพ้คะแนน ไดกิ

เด่นเก้าแสน กระทิงแดงยิม แชมป์โลกชาวไทย ถูกตัดคะแนนถึง 2 ครั้ง ส่งผลให้เข็มขัดแชมป์รุ่น ฟลายเวต กระเด็นไปอยู่ในมือของ ไดกิ คาเมดะ ผู้ท้าชิงชาวญี่ปุ่น ที่เอาชนะคะแนนไปแบบเป็นเอกฉันท์ ในการชิงแชมป์ที่ โกเบ เวิลด์ เมโมเรียล ฮอลล์ เมืองโกเบ ประเทศญี่ปุ่น เมื่อวันอาทิตย์ที่ 7 กุมภาพันธ์

เด่นเก้าแสน เสียเข็มขัดแชมป์โลก แพ้คะแนน ไดกิ

การชกป้องกันแชมป์ ฟลายเวต ของ สมาคมมวยโลก (ดับเบิลยูบีเอ) เด่นเก้าแสน กระทิงแดงยิม แชมป์โลกชาวไทย เจ้าของตำแหน่ง พบกับ ไดกิ คาเมดะ คู่ปรับเก่าชาวญี่ปุ่น ที่ โกเบ เวิลด์ เมโมเรียล ฮอลล์ เมืองโกเบ ประเทศญี่ปุ่น ทั้งคู่เพิ่งฟาดปากกันมาเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา เด่นเก้าแสน เอาชนะคะแนนไปอย่างไม่เป็นเอกฉันท์

ยกแรก คาเมดะ งัดแท็กติกที่ตระเตรียมมาเป็นอย่างดีคือชกแบบกวนประสาททำลายเกมและสมาธิคู่ต่อสู้ ทำให้ เด่นเก้าแสน ออกหมัดไม่ถนัด จนถึงครึ่งทางรูปมวยยังคงเป็นทรงเดิม จนมายกที่ 6 แชมป์โลกชาวไทย หงุดหงิดและถูกตัดคะแนน เข้าสู่ยก 7 คาเมดะ งัดแผน บี ออกมาใช้คือเริ่มชวนทะเลาะเน้นใช้จังหวะฝีมือเข้ามาเล่นงาน

เข้าสู่ยกที่ 9 ทั้งสองคนออกมาแลกหมัดกันชุดใหญ่ อย่างไรก็ตาม เด่นเก้าแสน ด้วยอายุอานามที่มากกว่าแถมเสียพลังงานไปเยอะในช่วงต้นเทำให้เร่งไม่ขึ้น คาเมดะ จึงโกยคะแนนเป็นกอบเป็นกำ ช่วง 3 ยกสุดท้าย คาเมดะ เริ่มมั่นใจขณะที่ เด่นเก้าแสน เรียกสมาธิกลับคืนมาไม่ได้และถูกตัดคะแนนไปอีกในยกที่ 11

ครบยกกรรมการรวมคะแนนก่อนที่จะชูมือให้ ไดกิ คาเมดะ ชนะคะแนน เด่นเก้าแสน กระทิงแดงยิม ไปอย่างเป็นเอกฉันท์ 116-110, 114-112, 116-110 ไดกิ คาเมดะ คว้าเข็มขัดแชมป์ ฟลายเวต ไปครอง พร้อมสร้างประวัติศาสตร์เป็นคู่พี่น้อง โกกิ และ ไดกิ คาเมดะ ที่คว้าแชมป์ได้ในยุคสมัยเดียวกัน

ที่มาข้อมูล : http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9530000017654

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    เอามาต่อยบ้านเฮาครับผมต่อยอยู่ผุนถ้าบ่น๊อกแพ้อย่างเดียว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ว่าสิน็อคคนข้างๆยุครับมื้อวาน เบิ่งแล้วหงุดหงิด โค-ตะ-ระ โกงเลย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    การชกนอกบ้านเป็นบทพิสูจน์ของนักชกไทยละครับว่าเป็นของจริงหรือของปลอม
    ผมอาจจะมองต่างมุม อยากให้นักชกไทยไปชกนอกบ้านหลายกว่าถึงแม้จะแพ้แหน่ชนะแหน่ แต่กะสิเป็นหนทางสู่ความยิ่งใหญ่ได้ในอนาคต
    ส่วนกรณีของเด่นเก้าแสน ผมมองส่วนสำคัญว่าเฮาไปชกเข้าแผนของเขาสมบูรณ์แบบเลย
    เฮายังแสดงอาการควบคุมอารมณ์บ่ได้ ออกมาให้เห็นอีก ถึงแม้จะบ่อถูกตัดแต้มโอกาสแพ้กะมีสูงอยู่ดี
    ของเขากะบ่ได้เก่งปานได๋ แต่เฮากะบ่อมีหยังชัดเจน เด่นเก้าแสนคงสิผ่านจุดสูงสุดแล้วละครับ
    ตามความคิดส่วนตัวของผมครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มบ้านโคก เมืองตาลสุม
    แสดงว่าเฮาบ่เก่งปานได๋

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมทายไว้แล้วว่าเด่นเก้าแสนต้องแพ้อย่างแน่นอน เพราะถึงเวลาแล้วครับ
    ถ้าจะสู้ต่อผมว่าคงไม่ไหวแล้วครับ

ในรายของพงษ์ศักดิ์เล็กก็เช่นเดียวกัน การจะกลับมาครองความยิ่งใหญ่
    คงเป็นไปได้ยาก เพราะนักมวยไทยของเราไม่เหมือนนักมวยต่างประเทศ

ผมยังอยากให้พนมรุ้งเล็กได้พิสูจน์ฝีมือ แต่จนแล้วจนรอด พนมรุ้งเล็กก็ไม่มีโอกาส
    จนนักมวยเกิดความท้อใจ