หัวข้อ: บุดด้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อหิงสา

จับปลา

เรื่องมีอยู่ว่ามีนักวิทยาศาสตร์ 3 คนหลงทางไปในป่า ละได้ถูก คนป่าเผ่ากินคนจับตัวไป
    เผ่านี้ชอบกินคนแล้วก็ชอบเล่นประตูหลังมาก ติ๊ต่าง เรียกว่า จับปลา ละกัน
    แล้วหัวหน้าเผ่าก็ให้จับคนที่หนึ่งมา
    หัวหน้าเผ่า "เจ้าอยากจะตาย หรืออยากโดนจับปลา"
    นักวิทย์ ฯ คนที่ 1 กลัวตายเลยพูดว่า"ข้าขอเลือกจับปลาละกัน"
    หัวหน้าเผ่า "ดีเอามันไปจับปลา"
    เผ่านั้นมี ประมาณร้อยกว่าคนนักวิทยาศาสตร์ คางเหลืองกลับไปที่คุมขัง
    วันต่อมานักวิทยาศาสตร์คนที่ 2 ก็ถูกจับมา
    หัวหน้าเผ่า "เจ้าอยากจะตาย หรืออยากโดนจับปลา" นักวิทยาศาสตร์คนที่ 2 กลัวตายเหมือนกันจึงตอบว่า
    นักวิทย์ 2 "ข้าขอจับปลา ก็แล้วกัน" แต่เจ็บระบมโดนลากกลับไปห้องขัง
    วันที่สาม คนที่ 3 ก็โดนจับตัวมา
    หัวหน้าเผ่า "เจ้าอยากจะตาย หรืออยากโดนจับปลา"
    คนที่ 3 "เป็นตายร้ายดีแค่ไหนข้าก็ไม่ยอมเสียเชิงชายให้พวกเจ้าหรอก ข้าขอตายดีกว่า"
    หัวหน้าเผ่า "ดี เอามันไปประหารโดยวิธี จับปลา จนกว่ามันจะตาย"
    !!!!!!จับปลา?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อหิงสา; 22-03-2010 at 11:24.

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    Buddha อ่าน ออกเสียงว่า บุดด้าแปลว่า พระพุทธเจ้า
    เนื้อเรื่องสื่อความหมายเดียวกันหรือ ปล่าว โปรดแถลงไขเผื่อมี คนเข้าใจผิด

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อหิงสา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กะเม็งสะเร็น
    Buddha อ่าน ออกเสียงว่า บุดด้าแปลว่า พระพุทธเจ้า
    เนื้อเรื่องสื่อความหมายเดียวกันหรือ ปล่าว โปรดแถลงไขเผื่อมี คนเข้าใจผิด
    ขอโทษด้วยครับ ผมฟังเขามาอีกที ก็คิดอยู่ว่าจะเป็นไรไหม ผมแก้ให้แล้วนะครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    อ่านแล้วก็จับปลา เหมือนกันหมดทั้งสามคนแหละน้อจ้า

อ่านแล้วคลายเคลียดได้ดีเลยค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณหลายครับ
    มักแฮงหลาย