หัวข้อ: เรื่องสั้น..ดีๆค่ะ..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

เสียงอุทาน เรื่องสั้น..ดีๆค่ะ..

*หากันเจอแล้ว ... ก้อรักษากันไว้นะ** *

มนุษย์ คือนักเดินทางที่โดดเดี่ยว
    ยิ่งสร้างอะไรไว้เยอะก็ยิ่งสูญเสียเยอะตอนที่เราจากไป
    พลัดพรากจากสิ่งที่รักคือ ทุกข์อันดับหนึ่งของชีวิต
    มันคือเรื่องปกติไม่มีใครไม่โดน
    ทุกคนต้องเจอความสูญเสียแรงที่สุด อย่างน้อยก็ 1 ครั้ง
    รู้ว่ามันคือธรรมชาติของโลกใบนี้ แต่พอเกิดขึ้นกับเรา
    มันก็ทำใจยากเหลือเกิน

ในคืนหนึ่ง ช่วงเวลา 2 ชม. เต็ม ชีวิตจริงของหลายๆ คน
    ถูกถ่ายทอดสดผ่านสายโทรศัพท์
    จากคนที่ผ่านการร้องไห้มาอย่างหนัก
    จนยอมรับความสูญเสียได้มากขึ้นเรื่อยๆ

บางคนกำลังจะเป็นเจ้าสาวในวันรุ่งขึ้น คือเช้าวันเสาร์
    ทุกอย่างจัดเตรียมไว้หมด โชคร้าย!! ว่าที่เจ้าบ่าว
    เสียชีวิตกะทันหันจากอุบัติเหตุรถยนต์เมื่อวันศุกร์
    เธอเสียงสั่นเครือ และงงๆ
    ยังทำใจยากกับสิ่งที่เกิดขึ้นเธอเล่าให้ฟังว่า
    ช่วงเวลาสุดท้ายที่เธอไปหาเค้าที่โรงพยาบาล จับมือมองตากัน
    เจ้าบ่าวถามเธอว่า รักเขาบ้างรึเปล่า
    ตลอดเวลาที่รักกัน จนจะแต่งงาน ผู้หญิงไม่เคยบอก ได้แต่พูดว่า
    เห็นแบบนี้ยังไม่รู้อีกเหรอ
    *ในที่สุด บอกรักคำแรก ก็เลยกลายเป็นคำสุดท้าย*
    ก่อนที่จะไม่ได้ยินเสียงกันอีกแล้ว
    สารภาพตามตรง ไม่รู้จะปลอบเธอยังไง
    *'**ใจเย็นๆ** **อย่าคิดมาก เดี๋ยวก็จะผ่านไปได้**'*
    ดูเป็นประโยคไร้สาระทันที

ในวันที่ความสูญเสียยิ่งใหญ่เกิดขึ้นตรงหน้า
    คำถามสุดท้าย *'**พรุ่งนี้ตั้งใจจะทำอะไร** **เพราะตอนแรกจะเป็นวันแต่งงาน**'*
    *
    'พรุ่งนี้ก็คงไปโบสถ์ค่ะ เพราะเราสองคนเป็นคริสต์**' * เธอตอบได้แค่นั้น
    วินาทีเดียว ชีวิตก็เปลี่ยนแล้ว วันเดียวกัน สถานที่เดียวกัน
    แต่เป้าหมายต่างกันแบบไม่ตั้งใจ

ผู้ชายอีกคน โทรศัพท์ทางไกลมา
    จากออสเตรเลีย หนีความสูญเสียไปพักใจไกลอีกซีกโลก
    หน้าจอคอมพิวเตอร์ยังมีภาพเธอคนนั้นอยู่
    *'**แฟนผมน่ารักมากนะคับ**'* เค้าเริ่มต้นเล่า
    'ออกจะโก๊ะๆหน่อย มีวันหนึ่งผมไปเช่าการ์ตูนมาอ่าน
    ตอนเอาไปคืนผมจอดรถแล้วให้เธอลงไปคืนให้
    เธอเดินกลับมาแล้วข้ามถนนไปเปิดประตูรถใครก็ไม่รู้
    ผมนั่งหัวเราะอยู่ในรถเธอรู้ตัววื่งกลับมา
    แล้วให้รีบออกรถอย่างด่วนเพราะอายมาก

เค้าเริ่มเล่าต่อ ไม่รู้ทำไมครับ มีวันหนึ่งอยู่ๆก็อยากใส่บาตร
    เลยชวนเธอไปทำบุญด้วย ตอนจะกลับ ผมเรียกเธอ แล้วบอกว่า ผมรักคุณนะ
    เธอหันมายิ้มขำๆ แล้วตอบว่า ไอ้บ้า !! เป็นภาพที่ผมจำได้ติดตา
    หลังจากนั้นเธอขึ้นรถไปกับพี่สาวผม รถประสบอุบัติเหตุ
    ผมเสียเธอไปพร้อมกับพี่สาวผม (กระชากหัวใจคนฟังอย่างมาก)
    'คิดถึงเธอเหลือเกินครับ 6-7 ปีแล้ว วันไหนที่ฝันถึง ผมไม่อยากตื่นเลย'
    ทุกวันนี้ผมยังเขียนไดอารี่ถึงเธอทุกวัน
    และลงท้ายเหมือนๆกันว่า
    *"**รอผมนะ เดี๋ยวเราก็ได้เจอกัน"*
    บางคนจากกันไม่ทันลา
    บางคู่มีเวลาให้ค่อยๆนับถอยหลัง เพื่อให้รู้ว่า
    ความสุขใกล้หมดลงทุกที
    เทียบไม่ถูกว่า อันไหนดีกว่า
    ทุกคนในโลกนี้ และทุกคู่ในโลกนี้จะรักกันมากขนาดไหน
    เรามีเวลาอยู่ด้วยกันแค่ช่วงเดียวเท่านั้น ที่สำคัญ
    เราไม่มีโอกาสรู้ด้วยซ้ำว่าเราพกเวลากันมาคนละเท่าไหร่

*วันนี้ยังเห็นหน้ากัน ดูแลรักษากันไว้ให้อย่างดีที่สุด**
    วันหนึ่งจุดธูปคุยกัน เคาะโลงพูดกัน มีแค่ไม้กระดานกั้น**
    แต่เราไกลกันเหลือเกิน วันนั้นเราจะยังได้ยินกันรึเปล่าก็ไม่รู้*

ที่มาฟอร์เวิร์ดเมล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 21-03-2010 at 07:20.
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread