หัวข้อ: ต้มพาโล โอ๊ะ พะโล้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ต้มพาโล โอ๊ะ พะโล้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

ช่วงนี้มีโอกาส ได้เข้างานกะกลางคืนเบิ่งสภาพการทำงานของทีมงานว่าเป็นแนวได๋ เลยได้กินข้าวเพิ่มอีกคาบคือเที่ยงคืน เลยคิดหาเมนูสิเฮ็ดหยังมากินเที่ยงคืนอีกมื่อน๊อ...
    คิดไปคิดมาเลยไปลงที่ต้มพะโล้ บ่ได้กินโดนแล้ว ซื้อเผิ่นกินรสชาดจะออกไปทางหวานมากกว่า เลยอยากเฮ็ดกินรสชาดนัว ๆ แบบที่เจ้าของชอบ ออกงานตีห้า ตรงดิ่งไปตลาดหาวัตถุดิบ ตอนแรกคิดว่าสิเอาขาหมู แต่ว่าบ่มี เลยได้สามชั้นแทน...
    ตามมาครับ เซียงเหมี่ยงฯ สิพาเฮ็ดกับข้าว อย่าไปจริงจังกับเซียงเหมี่ยงฯ เรื่องสูตรเด้อ ปรับเอาตามลิ้นเจ้าของมักและกะขึ้นอยู่กับวัตถุดิบที่หาได้ และที่มีในตู้ครับผม...
    ได้สามชั้นมาแล้วกะขึ้นเขียงครับ แล้วจัดการให้เป็นชิ้นพอดี ๆ เฮ็ดเทิงต่อนใหญ่ ๆ กินยากครับฮ่า...

ต้มพาโล โอ๊ะ พะโล้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

ส่วนไข่เซียงเหมี่ยงฯ ใช้ไข่ไก่ พี่น้องจะใช้ไข่เป็ดกะได้ครับ แต่บ่แนะนำไข่นกกระทาเด้อครับ น้อยโพด ไข่ห่าน หรือว่า ไข่นกกระจอกเทศ กะคือสิใหญ่โพดเนาะครับ ฮ่า ๆ ...

เสร็จแล้วกะต้มครับ บ่แนะนำให้ปิ้งครับเพราะว่าใช้เวลานานเกินไป ฮ่า ๆ ต้มไข่ 12 นาที กะสิได้ไข่ที่สุกพอดีครับ มื่อนี่ได้ไข่เปลือกบาง ช่วงที่ขับมอไซค์มาจากตลาดไข่ร้าว กะเลยมีไข่ขาวแพกแลด ออกมานิดหน่อย บ่เป็นหยังครับ บ่เสียหาย...

ทีนี้มาฮอดส่วนผสมที่เป็นเครื่องเทศ บ่แม่นเครื่องถวายกัณฑ์เทศน์ เด้อครับ ฮ่า ๆ ...

อบเชย(เพราะว่าอบบ่ทันสมัย เลยเชย ฮ่า ๆ ) กับ โป๊ยกั๊ก

ผงพาโล โอ๊ย บ่แม่นครับ ผงพะโล้ ต้มพาโล โอ๊ะ พะโล้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับ...

เครื่องหอมสำหรับผัดหมู ผัดไข่ครับ กระเทียม รากผักชี ต้นมันเอาไว้โรยหน้าครับ ฮ่า ๆ ...

มาเริ่มกันเลยนะครับ โขลก กระเทียม รากผักชี ใส่เกลือนิด ๆ เพื่อให้โขลกแหลกง่ายขึ้นหลังจากนั้นตั้งกระทะ น้ำมันไฟอ่อน ๆ เอาลงผัดกับผงพะโล้ ให้หอมครับ

หลังจากนั้นเอาหมูที่หั่นไว้ลงไปผัด แต่งสีสันด้วยซีอิ้วดำเพื่อความเข้มขลังแห่งสีสันพะโล้เนาะครับ เซียงเหมี่ยงฯ บ่เคยเห็นพะโล้น้ำใสเถื่อ...

ไข่กะปอกเปลือกเอาลงผัดคือกันครับ อย่าผัดเทิงเปลือกเด้อครับ เพราะว่าเครื่องมันจะบ่เข้าเนื้อไข่ ฮ่า ๆ ...

เดี๋ยวมาต่อครับ พื้นที่ภาพเต็มแล้ว...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 24-03-2010 at 19:07.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ konudorn
    บุ๊ย.....กินข้าว มื่อหนึ่ง 4 คาบพุ่นตี่น้องเซียง เช้า เที่ยง แลง มิดไนท์ ออกกำลังแนเด้อจังซั่น ระวังสิเป็นน้องซ้างบ้านตากลางเด้หล่า :l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ต่อเลยครับผม...
    หลังจากนั้นจัดการกับเครื่องเทศ เซียงเหมี่ยงฯ บ่มักเวลากินพะโล้แล้วหย่ำไปถืกเปลือกอบเชย หรือว่าดอกโป๊ยกั๊ก และเครื่องเทศอื่นๆ มันหยาแข่วครับ เลย จัดระเบียบโซนนิ่งภายในผ้าขาวบาง ให้ออกมาได้เฉพาะรสชาดกับกลิ่นถ่อนั่นล่ะ...

ผักชีที่ซื้อมาเพื่อเอาราก แล้วต้นมันเซียงเหมี่ยงเอามารองหม้อซะ เพราะว่าช่วงนี้บ่มีเมนูที่ต้องใช้ผักชีเฮ็ดกับข้าว ใส่ตู้ไว้สื่อ ๆ กะสิเหี่ยวเสียของ ถือว่าใช้ทรัพยากรให้คุ้มค่า ฮ่า ๆ

เคล็ดลับการทำกับเข้าที่ต้องโขลกเครื่อง อย่าละเลยน้ำล้างครกใส่เข้าไปในหม้อนำเด้อครับ บ่ซั่นถือว่าผิดธรรมเนียมครัวเซียงเหมี่ยงฯ แถมช่วยลดการใช้น้ำช่วยโลก เหมาะกับสภาพหน้าแล้งได้อย่างดีครับ...

ใส่หมูที่ผัดลงไป พร้อมทั้งเครื่องเทศในผ้าขาวบาง...

ใส่ไข่ลงไปครับ...

น้ำล้างครกกับน้ำเปล่าเติมพอท่วมครับ...

เครื่องปรุงครับ กะเอาว่าสิใส่ถ่อได๋เนาะครับ เซียงเหมี่ยงฯ บ่เคยตวง เฮ็ดกับข้าวใช้ความรู้สึกเป็นหลัก...

ซีอิ้วดำ น้ำมันหอย ซีอิ้วขาว ซอสปรุงรส น้ำปลาบ่ต้องครับ ความเค็มจากเครื่องปรุงข้างต้นกะเพียงพอแล้ว...
    ...

จัดการต้มไปเรื่อย ๆ ครับ พอเดือดได้สักพักลดไฟปานกลาง...

เดี๋ยวมาต่ออีกครับ เนื้อที่ภาพเต็มอีกล่ะ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 24-03-2010 at 18:50.

ทีนี้เหลือรสชาดหวานเนาะครับ พะโล้ขาดรสหวานบ่ได้ ถึงเซียงเหมี่ยงฯ บ่มักหวานหลาย แต่ด้วยพะโล้ต้องมีหวาน เอาหวานหน่อย ๆ พอแซบ ๆ เซียงเหมี่ยงฯ อยากได้ความหวานกับแต่งสีสันไปพร้อมกันครับ...
    จัดการตั้งกะทะ ใส่น้ำนิด ๆ

ใส่น้ำตาลลงไป...

พอน้ำตาลเดือดเป็นฟองแล้วลดไฟเหลืออ่อน ๆ เพื่อบ่ให้น้ำตาลไหม้ ต้องระวังครับ เดี๋ยวสิได้ตังเมขมแทน...

ค่อย ๆ คนไปเรื่อยจนกว่าจะได้ความข้นและเหนียวพร้อมด้วยสีสันที่ต้องการคือสีน้ำตาลเข้ม แต่ว่ายังบ่ไหม้เด้อครับ...

แล้วกะเทลงหม้อทีละนิด ๆ ขั้นตอนนี้ต้องระวังน้ำในหม้อกระเด็น เพราะว่าน้ำตาลเดือดนั้นอุณภูมิจุดเดือดสูงกว่าจุดเดือดของน้ำในหม้อ เวลาใส่ลงมาจะกระเด็นครับถ้าบ่ระวัง ให้นึกภาพเฮาเอาเหล็กเผาไฟโยนลงน้ำล่ะครับ แบบเดียวกัน...
    หลังจากนั้นแล้วเซียงเหมี่ยงฯ กะไปให้ข้าวไก่ เช็ดน้ำไก่ เอาไก่ไปตากแดด แล้วมาอาบน้ำ ทาแป้ง ฟังเพลงกันตรึมร๊อคคงคย เวลาผ่านไปประมาณสองชั่วโมง กะมาเบิ่งหม้อพะโล้ กะปรากฎว่าได้ที่พอดีครับ (ถ้าช่วงที่ต้มไฟอ่อน ๆ ระดับน้ำในหม้อลดลงกะให้เติมน้ำเพิ่มเอาเด้อครับ)รสชาดซิมเบิ่งกะโอเค บ่ได้เติมหยังเพิ่มดอก ไคแหน่อยู่ เฮ็ดเองกินเอง บ่มีไผจ่มฮ่า ๆ
    หน้าตา ต้มพะโล้ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ สูตรตามใจเจ้าของครับ ฮ่า ๆ ...
    เซิญแซบนำกันครับ พี่น้องบ้านมหา...

ขอได้รับความขอบคุณจาก ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับผม....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 24-03-2010 at 19:10.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ต้มร้อนๆใส่ขาหมูคากิด้วยซิแซ่บหลาย

:l- อ้ายเซียง แพงกินนำแนะจ้าจักจาน ตาแซบแท้จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เป็นตาเฮ็ดยากเนาะครับ ต้องพยายามคักจั่งสิได้กิน เมนูแบบนี่ ..ยอมรับครับท่านเซียง

เจ้าชายอกหัก
    Guest
    ปาดอ้ายหอมๆๆๆๆๆๆ

ท้องผมละฮ้องจ๊อกๆๆๆอยู่

หิวข้าว...เป็นตาแซบคักแลงนิลองก่อนน๊า

Tags for this Thread