หัวข้อ: ฉ้นผิดมากไหม

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ฉ้นผิดมากไหม

ผิดมากไหม ที่ฉันทำตามคำขอ ของคนที่เค้ารักฉันมาก

เค้าทุ่มเททำทุกอย่างที่ฉันต้อการ แต่พอเค้าต้องการสิ่งเล็กน้อยตอบแทน

เพื่อพอมีกำลังใจ ฉันกับไม่แยแสที่จะมีน้ำใจหยิบยื่นให้เค้าสักนิด

มันไม่ได้มากเลย เมื่อก่อนฉันก็เคยหยิบยื่นให้เค้าด้วยความเต็มใจ

ฉันทำร้ายน้ำใจเค้ามากไหม ฉันเสียใจนะ แต่ฉันก็ไม่อยากฝืนความรู้สึกของตัวเอง

เค้าดีกับฉันมาก ไม่เคยมีใครคนไหนในชีวิตฉันที่ทำทุกอย่างที่ฉันต้อการได้เท่าเค้า

ฉันผิดมากไหมที่ทำกับเค้าอย่างนี้ ก็เราแยกทางกันแล้วนี้

ฉันเสียใจนะ และก็สงสารเค้าด้วย ฉ้นผิดมากไหมแต่ฉันไม่อยากฝืนใจตัวเอง

เศร้าอีกแล้วฉันเพื่อนเอ๋ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 27-03-2010 at 15:54. เหตุผล: แก้คำผิด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ในโลกนี้ไม่มีใครได้อะไรดั่งใจไปทุกอย่างหรอกค่ะ บางทีเราทำสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจก็มี และเช่นเดียวกัน บางทีทำสิ่งที่ถูกใจแต่ดูเหมือนไม่ถูกต้องก็มากเช่นกันค่ะ ..

ขึ้นอยู่กับว่า..ถูกต้องนั้นใคร??กำหนด.. ถูกใจนั้นถูกใจใคร??

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ..
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ความถูกใจกับความถูกต้องมักจะสวนทางกันเสมอ เป็นกำลังใจให้พี่สาวคนสวย สู้ๆค่ะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อย่าคิดมากนะคะ พี่นิ เข้มแข็งไว้นะคะ เดี๋ยวไม่สบายอีก

น้องเป็นห่วงนะคะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ขอเป็นกำลังใจให้พี่นิคนงามจ้า

ถามใจตัวเอง...ว่าต้องการอะไร มีความสุขดีไหม ทำแล้วเป็นทุกข์ก็หยุดเสียเถอะจ้า ไม่โทษตัวเองต้องให้กำลังใจตัวเองค่ะ หากวันใดเหงา วันใดเศร้า วันใด๋ท้อแท้ ให้นึกถึงช่วงที่เรามีความสุขแล้วรอยยิ้มก็มาปรากฏที่ใบหน้า หากยิ้มไม่ออกก็ให้แกล้งยิ้มก็ได้ แกล้งหัวเราะก็ได้ ทำบ่อย ๆ ก็ยิ้มและหัวเราะได้ไม่ยากเลยจ้า สองนิ้วยกขึ้นมาแล้วพูดว่า "สู้สู้ค่ะ"

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ยายขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะคะนิ ...แต่อยากจะบอกว่า...อย่ารอเวลาจนสาย...จนหมดโอกาสที่จะมอบความรู้สึกดีๆให้กัน..มาปูนบำเหน็จความดีให้กันตอนที่เรายังมีชีวิตอยู่...อย่าให้เหมือน"จ่าเพียร" แล้วได้อะไร ขอโทษนะนิที่ยายพูดตรงๆ..ถ้าทุกชีวิตมันอมตะไม่แตกดับยายจะไม่พูดแบบนี้แต่นี่ทุกชีวิตล้วนอนิจจัง..ยายกลัวหนูมาเสียใจที่ยังไม่ได้บอก...เค้า..คนดีคนนั้น
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

รอบยิ้มพิมใจ ความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอ

c06: ความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคับ.............

อารมณ์เป็นตัวกำหนดความคิด ความคิดกำหนดพฤติกรรม

จิตและอารมณ์เป็นของแท้ ความคิด คือ ตัวปรุง

กังวล เกินกว่าเหตุ… … ล้วนเป็นสิ่งที่เราต้องรู้จักตนเองอยู่เสมอ

หากจะเข้าใจพฤติกรรมของคนให้ถูกต้อง จึงต้องอ่านอารมณ์ให้ออก

การมองปัญหาในแง่มุมต่างกัน ในจุดต่างกันจะทำให้เข้าใจปัญหาได้ต่างกัน

บางครั้งเราต้องการให้คนอื่นมาเข้าใจเรา มากกว่าที่เราอยากจะเข้าใจตัวเอง

นั่นก็เพราะว่า เรายังเป็นมนุษย์ที่ยังมีความอ่อนแออยู่บ้าง......สู้ๆ คับ
    :l-

ความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอความสุขอยู่คู่กับความทุกข์เสมอ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ขอบคุณนะคะ เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ คุณยาย ที่แนะนำให้สติ และเป็นกำลังใจ

นิอ่านแล้วอดน้ำตาไหลไม่ได้ เจ็บนะคะเจ็บที่ใจเหลือเกิน ใจอ่อนแอเหลือเกิน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ต้องตัดสินใจสักอย่างในเวลาอันควรครับ ไม่เช่นนั้นความเศร้าจะถาโถมเข้ามา

พอกพูน เครียด และต้องเข้าโรงพยาบาลประสาท หากบอกว่าตัดสินใจไม่ได้

ก็จงปล่อยวาง หากปล่อยวางไม่ได้ให้ปล่อยใจ คือทำใจให้สบายตามสถานการณ์

คือให้มันเป็นไปตามสถานการณ์ และอาศัยระยะเวลานั้น

ความทุกข์ที่เป็นอยู่ เกิดจากการไม่ตัดสินใจให้เด็ดขาด เรียกว่า คาราคาซัง

ก็จะทุกข์ใจอย่างนี้ ไม่มีที่สิ้นสุด ตัวเราเองเท่านั้นที่จะหนีออกมาจากความทุกข์นั้นได้

คนอื่นแค่ให้คำปรึกษาครับ