หัวข้อ: คุณเป็นลูกจ้างที่ดีหรือยัง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

คุณเป็นลูกจ้างที่ดีหรือยัง

คุณเป็นลูกจ้างที่ดีหรือยัง

เราเคยคิดไหมว่า
    การเป็นลูกจ้างเขานี่ เป็นง่ายๆ ทีเดียวหรือ

จากก็จะได้คำตอบให้ตัวเองว่า

การเป็นลูกจ้างหรือลูกน้องเขานั้น มิใช่ว่าจะเป็นกันได้ง่ายๆ
    หรือเป็นเรื่องง่ายๆได้เลย จะเป็นลูกจ้างที่ดีได้นั้น
    ต้องมีคุณธรรม 5 ประการ

ตามที่พระพุทธเจ้าได้ทรงสอนไว้ดังนี้

1 ตื่นก่อน

– มาทำงานก่อนเวลาที่กำหนด

2 นอนที่หลัง

– กลับหลังเวลาทำงานที่กำหนด

3 ทำงานเต็มความสามารถ

- แม้ทำไม่ได้ ไม่สำเร็จ ก็ต้องตั้งใจทำงานให้เห็นว่าเราได้ทำเต็มทีแล้ว ดูอย่างจูล่ง ได้รับมอบหมายดูแลครอบครัวของเล่าปี่ เมีย ๒ ลูก๑ แม้ไม่สามารถปกป้องเมียน้อยไว้ได้นำเมียหลวง และ ลูกกลับมาให้เล่าปี่ๆมิได้ตำหนิอะไรเลย แถมยังสรรเสริญให้ความสำคัญกับจูล่งอีก แกล้งทำเป็นโกรธ โยนลูกทิ้ง เท่านี้ก็ทำให้จูล่งย่อมตายถวายชีวิต ไม่คิดไปเป็นอื่น

4 เอาแต่ของที่นายให้

- การทำงานให้เจ้านาย หรือนายจ้าง สิ่งที่เขาต้องการนอกจากความสามารถ นั้นคือความซื่อสัตย์ ของที่นายไม่ให้ ถึงแม้เขาไม่เอาแล้ว ก็ไม่ควรไปเอา จะเห็นได้บ่อย ในโรงงาน เศษวัสดุที่ไม่ใช่แล้ว งุบงิบเอาไปขาย แล้วเอาเงินเข้ากระเป๋า แม้จะไม่ส่งผลต่องาน แต่บ่งบอกระดับของความซื่อสัตย์ของลูกจ้างได้อย่างดี ถ้าจะเอาควรไปขอ หรือขายแล้วนำเงินเข้าบริษัท จะดูดีกว่า เสียภาพพจน์กับเศษเงินไม่กี่บาท

5 สรรเสริญคุณนายให้ปรากฏ

- ตามหลักจิตวิทยา มนุษย์เราต้องการให้คนยกย่องสรรเสริญทุกระดับทุกชนชั้น ลูกจ้าง ลูกน้อง ก็อยากให้เจ้านายชมทำงานดี เจ้านายเองก็อยากลูกน้องสรรเสริญคุณงามความดีตนบ้าง ( ไม่ใช่การประจบนะ ) การสรรเสริญได้น่าฟัง ขอยกตัวอย่างกุยแก กุนซือเอกของโจโฉ ว่าน่าฟังเพียงใด

จากเรื่องสามก๊ก

ขอยกตัวอย่าง เหตุการณ์ที่สนับสนุนข้อความนี้

กุยแก คนที่โจโฉยอมรับนับถือ

กุยแก ได้กล่าวกับโจโฉว่า

ที่ท่านโจโฉชนะการศึกมา ก็เพราะท่านยึดหลักสิบประการ ดังนี้

คือ

1 . ท่านมิได้ถือตัว ถ้าจะทำสิ่งใดถึงผู้น้อยจะขัดท่านว่าจะผิดแลชอบ ท่านก็เห็นด้วย
    2. น้ำใจท่านโอบอ้อมอารีต่อคนทั้งปวง
    3. ว่ากล่าวสิ่งใดก็สิทธิ์ขาด มีสง่า
    4. เลี้ยงทหารโดยยุติธรรม
    5. ตั้งใจทำงานจนสำเร็จ
    6. รักคนโดยสุจริต ไม่ได้หลอกลวง
    7. เลี้ยงคนใกล้กับอยู่ไกล ถ้าดีแล้วเลี้ยงเสมอกัน
    8. คิดการรอบคอบแล้วจึงทำ
    9. ทำตามระเบียบแบบแผน
    10 ชำนาญในกลสงคราม

โจโฉได้ฟัง ก็ต้องปลื้มแม่นบ่ จ้า

เพราะว่า

กุยแกเป็นคนเก่ง และไมสอพลอ
    คำวิจารณ์จึงกลั่นมาจากใจ
    แล้วปรากฏว่ากุยแก
    เป็นลูกน้องสายบุ๋นที่โจโฉรักมากที่สุดคนหนึ่ง

แล้วคุณละ เห็นข้อดีในตัวเจ้านายคุณไว้ใจคุณ และ รักคุณ ได้บ้างหรือเปล่า

อย่างน้อยก็อย่านินทาเจ้านาย ให้คนที่ทำงานได้ยินก็แล้วกันนะคะ….

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 29-03-2010 at 09:10.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    นับว่าเป็นบุญวาสนาที่ได้เกิดมาเป็นลูกจ้างครับ เพราะไม่ได้เป็นได้ง่าย ๆ

ผมเคยทำงานมาหลายบริษัท และเปลี่ยนหลายบริษัท เพราะเป็นคนใจร้อนครับ

คือถ้าไม่ชอบก็จะไม่สน ต่อมาก็ได้เข้ารับราชการ เจอเจ้านายดี ๆ มาตลอด

แม้ว่าจะมียศน้อยนิด แต่ก็ได้รับเกียรติทุกครั้งครับ หากเราขยันให้สม่ำเสมอ

ไม่ขยันเป็นพัก ๆ หรือเป็นฤดูกาล แค่นี้ก็ได้รับความอุปถัมป์ค้ำจุนเสมอมาครับ

อย่าด่าผมครับ ถ้าด่าผมแล้วผมจะเงียบ อิอิ เพราะไม่กล้าเถียง ฮ่า ๆ ๆ

Tags for this Thread