หัวข้อ: เจ้านายไม่ดีหรือเราโง่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

เศร้าซึม เจ้านายไม่ดีหรือเราโง่

วันนี้นั่งทำงานไปร้องให้ไป นับได้ตั้งแต่เข้าเดือนมีนาคม ก็ร้องหลายรอบแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร ครั้งแรก แค่เพื่อนร่วมงานเสียงดังใส่น้ำตาก็พรั่งพรูมา ถามตัวเองว่าเป็นไรมากไหมเนี่ย อกหักเหรอก็ไม่ใช่ (ไม่มีทางเป็นไปได้ด้วย) หนที่2 แค่ลูกน้องไม่ฟังคำสั่งเราและไม่ยอมตอบคำถาม ก็ร้องอีก เริ่มไร้สาระนะนี่เรา มาหนนี้แค่เงินเดือนถูกหักไป2.75บาท ไม่ผิดค่ะ แค่สองบาทเจ็ดสิบห้าสตางค์ นั่งร้องให้ทั้งวัน (เข้าขั้นบ้าใช่ไหมพี่น้อง) แต่ทั้งหมดทั้งมวล มันไม่ได้อยู่ที่ตัวเงินนะเราว่า เรามาสาย3นาที(ทั้งเดือน)ยังมาหัก ทั้งๆที่คนอื่นมาสายเป็นชั่วโมงๆ เงินเดือนคงหมดมั้งแต่เปล่าเลยไม่มีไรเกิดขึ้น
    เราทำงานมาเป็นปี ไม่เคยขาด ไม่เคยลา ไม่เคยสาย และที่สำคัญ ไม่เคยได้กลับบ้านเมื่อถึงเวลาเลิกงานเลยเลิกงานทุ่มครึ่งกลับบ้าน2-3ทุ่มตลอด งานที่รับปากทำให้แม้ไม่ใช่หน้าที่ก็ทำจนเสร็จ เงินเดือนไม่ขึ้นไม่ว่า
    โอ้ยยย จะบ้าตาย.....เพราะเราคิดมากหรือเปล่าตอบที เจ้านายไม่ดีหรือว่าเราดีไม่พอ หรือเราโง่ที่ทน
    **อย่านินทาเจ้านายหากทนไม่ได้ให้ลาออก**จำขึ้นใจแต่อึดอัดอ่ะ ทำไงได้

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    มา โอ๋ๆ เมยที่รักน๊า อย่าคิดมากเลยจ้า ร้องไห้ไปก็เท่านั้น

กฎของการเป็นลูกน้อง

ข้อ 1. เจ้านายถูกต้องเสมอ
    ข้อ 2. ถ้าเจ้านายผิด กลับไปดูกฎข้อที่ 1

แม็กกี้ ทะเลาะกับเจ้านายก็บ้อยย บ่อยย เวลาเค้าบ่นอะไรมาก็ท่องไว้ อากาศธาตุๆ จ้า
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    เป็นกำลังใจคนทำงานเด้อค่ะ เอาใจเขามาใส่ใจเรา ทำดีถึงใครไม่เห็นแต่เราก็รู้ตัวเราเองเนาะ สู้ๆๆ นะค่ะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    เป็นหัวหน้าคน ต้องเข้มแข็งค่ะ อย่าอ่อนแอให้ลูกน้องเห็น เดี๋ยวลูกน้องไม่เคารพ

เอาใจช่วยนะจ๊ะ :l-

ศึกษาหาความรู้
    ไข่มุกอันดามัน-PHUKET
    อย่าคิดหรือสรุปเองให้หาคำตอบว่าทำไม
    ในสังคมการทำงานปัจจุบันมักจะมีคนทำงานอยู่หลายประเภทที่เห็นชัดคือ
    คนทำงานดี แต่ไม่มีโอกาศได้พูดในผลงาน
    กับอีกคนทำงานห่วยแต่มีโอกาศพูดเรื่องดี ๆ กรอกหูเจ้านายทุกวัน
    และเจ้านายก็มีหลายประเภทเช่นกัน

ขอให้เข้าใจ ทำใจ และอยู่กับมันให้ได้
    คำว่า"ไม่เป็นไร เอาใหม่น่า"ใช้ได้วันละหลายหนไม่เห็นเป็นไร

สู้ ๆ

แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเค้าเบื่ออ่ะ อยากเปลี่ยนงานใครก็ได้ช่วยที ฮือๆๆๆๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าด คือหักหลายแถะหล่า ตั้งสองบาทกว่า ๆ ฮ่า ๆ ๆ

บ่เสียดายเงิน แต่เสียความรู้สึกน้อหล่า

หนักแน่นแนเด้อหล่าเอ้ย อ้ายสิให้คาถา

"ซางหัวมันเถาะ" ท่องทุกครั้งที่มีเรื่องบ่สบายใจเด้อหล่า

อยากเปลี่ยนงาน กะไปหางานให้ได้ก่อนเด้อจ้า

จั่งค่อยไป บางเทือเจ้านายกะเป็นตาซัง

เฮาบอกเหตุผลกะว่ากระด้างกระเดื่องพะนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-04-2010 at 19:07.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เป็นกำลังใจให้จ้า บ่มีที่ทำงานที่ไหน ที่ไม่มีปัญหาในการทำงานหรอก
    บ่ต้องกังวลอะไรดอก ถือเสียว่าเพิ่นบอกเพิ่นสอนเน๊าะ เวลาหน่าถูกเจ้านายเอ็ด ก็จะยิ้ม และยิ้ม
    (ท่องในใจว่า จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด ยิ้มไว้ไม่ทุกข์ สนุกดี)

ซาเพิ่นถูกหักมาสาย 3นาที 2 บาทกว่านึง ถ้าหน่ามาสาย 15 นาที เบี้ยขยัน 1500 หายจ้อย ตั่ว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวกรุงศรี
    อ้อมเองกะเคยพ่อมายุจ้าตะกะสิบอปานนี่ดอกจ้า แตวาเวลาที่อ้อมเจอกะเหตุการณ์ประมาณนี่น้อจ้า อ้อมกะพยามคิดย่อนกลับน่ะจ้าวาเวลาที่พานมาหนิเฮาได่เผลอเฮ็ดหยังที่ผิด รึวาเฮ็ดหยังที่เฮ็ดไห่เขาบอพอใจรึป่าว ตะถ่าเฮาบอได่เฮ็ดหยังผิดอ้อมกะกลับมาคิดอีกข่อนึงจ้า วาในการดำเนินชีวิตของคนเฮาเนี่ยะบอมีผุไดดอกจ้าที่เกิดมาแล่วชีวิตจะราบรื่นไปตลอดทางที่ยางน่ะจ้า แม่กระทั่งคนที่เขารวยล่นฟ่า เขามี เขาได่ แทบทุกยางที่เขาต่องการกะจริงจ้า ตะการที่เขาได่ในซิงที่เขาต่องการกะบอได่หมายความวาเขา เขาจะได่มันซือดอกจ้า เขายุสูงเขากะเซียง คึกันจ้าเซียงตออีหยังหลายๆยางที่มันหนักกวาเฮาเป็นสิบเท่าร่อยเท่าคึกันจ้า เฮายังมีความเซียงน่อยกวาเขาหลายจ้า ที่อ้อมวามาทั่งหมดหนิเป็นคำที่อ้อมถือล่ะกะนำมาคิดยุตลอดจ้าในเวลาที่มีปัญหาในที่ทำงานจ้า ลองเบิงเด้อจ้าเอื่อย เผื่อจะได่เย็นๆจ้า ฮิฮิฮิฮิ จังไดกะสู้สู้ๆๆๆๆ เด้อจ้า ( ดาวล่ะกะเดือนหนิมันยุสูงเด่จ้า ถ่าเฮาอยากได่เฮากะต่องกล่าปีนบันไดสูงจ้า ):l-:l-

ขอบคุณจ้าทุกคน แต่เดือนนี้ทั้งเดือนร้อง3ครั้งแล้ว จะไม่ไหวเอาอ่ะ
    สงสัยหลังสงกรานต์ต้องเริ่มต้นใหม่น้อ เจ้านายจริงๆไม่มีมาด่ามาว่าเลย ส่วนใหญ่จะเป็นลูกน้องมากกว่าและเพื่อนร่วมงาน ที่จะมีปากเสียงกัน แต่เราไม่ชอบทะเลาะเลยต้องเงียบ เพราะเขาอยู่นานกว่า ว่าลูกน้อง เจ้านายก็เอาใจลูกน้องเราซะ เหตุเพราะอยู่นานเขาเลยโอ๋มั้ง เย็นมากินเหล้า เช้ามาสาย เรานัดส่งสินค้า ลูกน้องไม่มา เราผิดซะงั้น เครียดจัง ให้สอนงานเด็ํกใหม่ เอาคน ลาว(ลาวแท้ๆ) ที่เขียนภาษาไทยไม่ได้มาให้สอนซะงั้น จะเป็นงานไหมนี่ โอ้ยยยเพราะงานต้องอ่านต้องเขียน คอมก็ใช้ไม่เป็น ตายๆๆจะบ้าตาย55555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย orathai; 06-04-2010 at 18:30.