หัวข้อ: เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนอวสาน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนอวสาน

เหตุที่เลือกเอาวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2553 เป็นวันจัดงานบ้านมหาพาแลง 3 แทนที่จะเป็นเดือนมีนาคม เหมือนเช่นทุกปี มีเหตุผลหลายประการ ที่สำคัญคือเป็นวันแห่งความรัก ซึ่งเป็นวันที่พวกเราจะมอบความรักให้แก่กัน ถือว่าเป็นการอัพเดทการจัดงานให้อบอวนไปด้วยสีชมพู ซึ่งเป็นสีแห่งความรักนั่นเอง

ดีเจบ่าวเพชร ได้ยิงสปอตโฆษณา ให้ดีเจอาสานำไปประชาสัมพันธ์ให้ทราบโดยทั่วกัน ถึงงานบุญบ้านเฮาที่จะเกิดขึ้นในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2553 ที่ร้านครัวซุปเปอร์อีสาน หมู่บ้านไทธานี เขตนิคมอุตสาหกรรมนวคร ภายใต้คอนเซ็ปที่ว่า “คืนสู่เหย้า กินข้าวแลง ฮักแพงกัน”

พ่อบักเบ็นซ์ ได้ทำโปรแกรมให้ลงทะเบียนโอนเงิน เข้าบัญชี ใครคือเจ้าของบัญชี ? ? ...เงียบ ใครจะเป็นเจ้าของบัญชีร่วมกับผม.....เงียบ ผมว่าอ้ายพลเหมาะสมที่สุด .....ฮ่า ๆ ๆ

บ่าวคนเดิมได้เปิดบอร์ดเกี่ยวกับงานพาแลง ครั้งที่ 3 “ทั่น ๆ คือเป็นสีเงียบ ๆ จั่งซี่ล่ะทั่น สี่หมื่นบาท เฮาสิบ่ได้ขายข้าวมาให้เพิ่นบ่ล่ะทั่น” บ่าวคนเดิมถามผมด้วยความเป็นห่วง “เราจะต้องช่วยกันตั้งกระทู้ ให้เยอะกว่านี้” ผมบอก บอร์ดและกระทู้เกี่ยวกับงานพาแลง 3 ก็ได้รับความสนใจเป็นพิเศษ มีพวกเราแจ้งความประสงค์อยากร่วมงานกันอย่างมากมาย แหะ ๆ แต่มองดูช่องสุดท้าย ช่องโอนเงิน สถานการณ์ยังน่าเป็นห่วง

ผมได้รับข้อความส่วนตัวจากแฟนเพลงท่านหนึ่ง บอกว่า “ไม่ต้องเป็นห่วงจะให้ช่วยอะไรให้บอก ค่ามัดจำร้านเอาไปก่อนก็ได้ วันงานค่อยเอาคืน หากไม่พอก็แล้วไป” ผมอ่านแล้วรู้สึกซาบซึ้งใจ น้ำตาซึมเลยครับ

แฟนเพลงจากต่างประเทศ แจ้งความประสงค์อยากช่วยเหลืองานพาแลง ผมตอบปฏิเสธไปหลายคน ไม่ใช่จนแล้วหยิ่งครับ แต่อยู่นอกเหนือการตัดสินใจของผม มีรายหนึ่ง “ได้โปรดเถอะ ที่มีชีวิตอยุ่ทุกวันนี้ มีกำลังใจอยู่ทุกวันนี้ เพราะเว็บบ้านมหาแห่งนี้ จึงอยากทำอะไรให้บ้านมหาบ้าง ได้โปรดอย่าได้ปฏิเสธเลย” โอ้.....พูดไม่ออกครับ

กรี๊ด ๆ ๆ ๆ ......เงินมัดจำร้านพอแล้วจ้า มีพวกเราโอนเงินเข้าบัญชีเพียงพอในการวางมัดจำ และมีเงินสนับสนุนขวัญถุงจากพวกเราทางต่างประเทศที่ให้ความช่วยเหลือ บวกลบคูณหารแล้ว พอยิ้มได้ ยังไม่รวมเก็บตกจากการลงทะเบียนหน้างานอีก งานนี้ไม่น่าเจ็บตัว

ผมไม่อาจเอ่ยนามขอบคุณได้หมดทุกคน เพราะกลัวลืม ขอบคุณทุกส่วนทุกฝ่ายที่ร่วมมือกันด้วยดี เป็นภาพที่ผมประทับใจมากที่สุดเท่าที่ผมเคยพบเคยเห็นครับ

สรุปรวมความแล้ว งานพาแลง 3 ก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี แฮปปี้เอ็นดิ้ง สร้างความประทับใจให้กับผู้ร่วมงานอย่างมากมาย ขอบคุณพวกเราทุก ๆ คนที่ไปร่วมงานด้วยใจจริง หลายคนเดินทางจากต่างประเทศ หลายคนเดินทางจากต่างจังหวัดหลายร้อยกิโลเมตร แต่ทุกคนมีจุดประสงค์เดียวกัน คือต้องการไปพบปะกัน กินข้าวด้วยกัน ถามข่าวคราวของกันและกัน ปีละ 1 ครั้ง

หากให้ผมบรรยายความในใจทั้งหมด บอร์ดนี้ทั้งบอร์ดไม่เพียงพอที่จะให้ผมบรรยายได้ ขอให้พวกเราทุกคนเก็บภาพแห่งความประทับใจที่ผ่านมาเอาไว้ และจงสร้างความประทับใจและมิตรภาพให้เกิดขึ้นต่อไป มันเป็นสิ่งล้ำค่า ที่จะซ่อนอยู่ในความรู้สึกภายในจิตใจเราไม่เสื่อมคลาย และมีความสุขทุกครั้งเมื่อคิดถึงมันครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตาม ........แล้วพบกับใหม่ ในงานบ้านมหาพาแลง 4 ในปีหน้าครับ

------------------------สวัสดี--------------------------------------

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-04-2010 at 17:59.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    งานพาแลงมื้อหน้าก็พิมพ์บัตรงานมหาพาแลงขายโลด....ใบละ500บาท ใครซื้อไปแล้วไม่มาก็ขายต่อให้คนอื่นก็ได้ครับ...ไอเดียใหม่...ลองนำเสนอดูครับ...เผื่อจะเวิกค์

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณครับ เป็นข้อเสนอที่ดีน่าพิจารณาครับ แต่ว่า..สิไปขายไสล่ะครับ บ่ฮู้ว่าแต่ละคนบ้านอยู่ไส ให้โอนมา แม่นว่าบ่ได้เห็นหน้า บ่ฮู้จักกัน แต่เงินกะอยู่ในมือเฮาแล้ว สิบ่ดีกว่าบ่ครับ มาบ่มาเฮากะอุ่นใจครับ อิอิ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

..สนุกสนาน..ม่วนชื่น งานกะราบรื่นผ่านไปด้วยดีเนาะ..

..ได้ข่าวว่าทางร้านซุปเปอร์อีสานเพิ่นปรับปรุงร้านใหม่..โดยย้ายเวทีไปอีกด้านนึง

คือตรงกันกับทางเข้าร้านเลย.เพิ่นว่าสิได้มีพื้นที่เพิ่มขึ้นแล้วกะมองเห็นได้ทุกมุม...

.............ไปย้อนรอยจักมื่อเถาะอ้าย....

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    หากต้องการสถานที่ที่บ่แม่นเมืองหลวง ธรรมชาติงดงาม ขอเสนอ กาญจนบุรี เด้อครับ ปีหน้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หล่อซวดลวดขี้มูกกื้ดอืดลืดเล็มเหล
    ฮ่าๆๆมวนคักครับอ้าย ฮ่าๆๆๆ
    เดิกๆๆมาจั่งแมนหยังบุครับปานสงกรานต์ ฮ่าๆๆ
    พากันทาแป้งโมนโอกโลก เอิ๊กๆๆๆ มวนแบบบ่มีคำบรรยายครับ
    ปีหน้าสิไปหย่าวนำใหม่อีกรอบเด้อครับ ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tags for this Thread