หัวข้อ: ขอคำแนะนำสมาชิกบ้านมหา ใครบ้างปลูกยางนา

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

ขอคำแนะนำสมาชิกบ้านมหา ใครบ้างปลูกยางนา

สวัสดีครับสมาชิกบ้านมหาทุกท่าน
    ใครบ้างเอ่ยที่เคยปลูกยางนา
    ผมกลับบ้านที่สุรินทร์ เก็บลูกยางนามาเพาะไว้ ประมาณสัก1,000ลูกได้ คิดว่าจะเอากลับไปปลูกที่บ้าน
    จึงอยากได้คำแนะนำบ้าง สนใจเรื่องยางนา
    อีกอย่าง คิดไว้ว่าจะปลูกสวนผสม เช่น ยางพารา ยางนา ทุเรียน เงาะ ประดู่ จัดเป็นสัดเป็นส่วน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    ต้นยางนาเป็นไม้ยืนต้นขนาดใหญ่ ควรปลูกให้ห่างจากพืชที่เป็นพืชเศรษฐกิจ อีกอย่างต้นยางนาไม่ต้องดูแลมากเหมือนกับต้น ยางพารา ทุเรียน ครับ

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy
    แต่เท่าที่ผมกำลังค้นตว้าข้อมูลเกี่ยวกับยางนา ต้นยางนากำลังเป็นไม้เศรษฐกิจอีกอย่างนะครับ
    สามารถที่จะปลูกรวมกันได้กับยางพารา
    ยกตัวอย่าง เช่น

ยางพารากับยางนาอยู่ด้วยกันได้
    เขียนโดย ดร . เสรี พงศ์พิศ
    Monday, 01 August 2005
    วันนี้ที่ราคายางพาราขึ้นไปเกือบ 70 บาท ชาวบ้านก็แห่กันปลูกยางแบบเอาเป็นเอาตาย ไม่รู้ว่าอีก 7-8 ปีข้างหน้าจะตายหรือจะรอดก็ไม่ทราบ เมื่อยางนับล้านๆ ไร่เริ่มกรีดพร้อมกัน

ชาวนครศรีธรรมราชจำนวนมากที่ได้สรุปบทเรียนจากยางพาราได้ปรับวิถีชีวิตกันใหม่หลายปีแล้ว หลังจากที่ได้ทำแผนแม่บทยางพาราไทย ไม่ต้องการเสี่ยงเอาชีวิตไปแขวนอยู่บนเส้นด้ายยางพาราเส้นเดียวอีกต่อไป ไม่ว่าวันหนึ่งราคาจะสูงเพียงใด แต่ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่า วันไหนราคายางจะหล่นลงไปอยู่ที่ 20 บาทหรือต่ำกว่านั้น พูดเป็นเล่นไป อะไรๆ ก็เกิดได้

สู้ทำแบบอาจารย์ประกาศิต อำไพพิศ ที่บ้านสะแก ตำบลสะแก อำเภอสตึก จังหวัดบุรีรัมย์ดีกว่า เป็นครูโรงเรียนประถมแต่เรียนรู้เรื่องสมุนไพร เรื่องพืช แล้วปลูกผสมผสานในที่ 20 กว่าไร่ โดยปลูกยางพารา 10 ไร่ ประมาณ 800 ต้น กรีดยางมาได้หลายปีแล้ว ในเวลาเดียวกันก็ปลูกยางนาประมาณ 2,000 ต้น แซมด้วยต้นกฤษณาและสมุนไพรต่างๆ

ไม่นานมานี้ได้ตัด 700 ต้นไปสร้างวัด เหลือยางนา 1,300 ต้น แค่นี้ก็เป็นสวัสดิการยามแก่เฒ่าและมรดกให้ลูกหลานได้พอเพียง เพราะอีก 10 ปี เมื่อยางเหล่านี้จะอายุ 20 ปี จะมีราคาต้นละหลายหมื่นบาทถ้าเอาลงทำแปรเป็นไม้กระดาน คิดแล้วอาจจะไม่อยากเชื่อว่า ยางนา 1,300 ต้นจะมีค่าอย่างน้อย 30-40 ล้านบาท

ไม่เท่านั้น อาจารย์ประกาศิตบอกว่า สามปีแรกที่ปลูกยางนาจะเกิดเห็ดมากมายหลายชนิด คิดเป็นมูลค่าไร่ละ 3,000 บาทต่อปี เช่น เห็ดละโงก เห็ดเผาะ เห็ดหน้าแหล่ เห็ดน้ำหมาก เห็ดก่อ เห็ดถ่าน เมื่อเข้าปีที่ 8-9 ก็จะเกิดเห็ดปลวก เห็ดปลวกจิก เห็ดปลวกไก่น้อย เห็ดปลวกตาบ ซึ่งมีดอกใหญ่ๆ ภาคกลางเรียกว่าเห็ดโคนซึ่งราคากิโลกรัมละ 200-300 บาท

ทุกวันนี้อาจารย์ประกาศิตบอกว่าขายเห็ดที่เกิดในพื้นที่ 6 ไร่ได้ปีละประมาณ 20,000 บาท ที่ได้แค่นี้เพราะให้ชาวบ้านเข้าไปเก็บไปกินด้วย

ผมสนใจเรื่องเห็ดที่จะตามมาครับ

ผมเพาะไว้ชุดแรก500ต้น ต้นกล้ากำลังงอกครับ ประมาณ150ต้น ดีใจวาซั้น

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ส่วนความคิดผม ผมคิดว่ายางนา กับยางพารา อยู่นำกันบ่ได้ครับ ขนาดต้นไม้น้อยๆในไร่ยังต้องตัดถิ่มเบิ่ดเลย

หม่องได๋ที่บ่ได้ตัดต้นไม้ออก ต้นยางพาราบ่ใหญ่นำเขาเลย อยู่สวนผมปลูกมาสิ2ปีแล้ว ยางพาราต้นบ่ทันถึงแอวเลย

ท่านที่เคยปลูกมัน(สำปะหลัง)คือสิเคยเห็นใต้ต้นยางนา ต้นมันสิบ่ใหญ่เด้ครับ รึคนอื่นว่าแนวได๋ครับ

อย่าไปเชื่อหลายนักวิชาการณ์เขาบ่ได้ลงมือเฮ็ดคือเฮาดอกอ้าย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ครับ เข้าใจครับ แต่ว่าความคิดก็จะแยกเป็นส่วนๆครับ จะปลูกยางนาไว้รอบๆๆเป็นแนวๆ
    ส่วนยางพาราจะปลุกเป็นส่วน
    ฝนตกมาแล้วยังไม่ได้ลงมือเลย เพียงแต่กะไว้ลงมือแล้วสิเก้บภาพมาฝาก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ถ้าอ้ายเฮ็ดแบบนั่นกะถูกต้องครับ เพราะว่ายางนาสิเป็นกำแพงต้านลม
    มาปะทะต้นยางโดยตรง เพราะถ้าบ่มีแนวกันลม ต้นยางพาราอาจสิเอนรึว่าล้มได้
    เวลาพ้อลมฝนแฮงๆ น้องเห็นดีนำครับถ้าอ้ายปลุกแล้วเอามาเบิ่งแนเด้อครับ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ยางปลูกไว้ได้4ปี ปีนี้ฝนแล้ง พึ่งสิตกเมืออาทิตยืที่แล้ว

อ้ายปลูกยุทางได๋ครับ อ้ายใส่ปุ๋ยหยังครับ
    ผมว่าสิเมือใส่ปุ๋ยยางยุ ฝนตกมานี้ กะสอบจักบาทครับอ้าย

อันนี้ปลูกมาสิบกว่าปีแล้ว
    คือบ่อ มาด อิ อิ พอสิได้เป็น เสี่ย บ่อ นอ

Tags for this Thread