หัวข้อ: บางครั้งชัยชนะก็ขึ้นอยู่กับขนาดของหัวใจ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

บางครั้งชัยชนะก็ขึ้นอยู่กับขนาดของหัวใจ

..ชวนชมในกระถางดินเผาต้นนั้นสูงราวสองคืบ อยู่กับฉันมานานหลายปีแล้วจำได้ว่าเพื่อนให้มา ตั้งแต่อยู่ในกระถางเล็กจนย้ายมาในกระถางใหญ่ ย้ายบ้านกี่ครั้งก็หอบมันมาด้วย เพราะมันขยันออกดอก แม้เจ้าของไม่เคยให้สารอาหารพิเศษใดๆ แก่มันเลย (งานมันยุ่ง อ่ะน่ะ)

ฉันชอบใบทรงหยดน้ำที่แตกออกจากกิ่งก้านขรุขระเป็นปุ่มปม บางส่วนหงิกงอ ดอกสีแดงชมพูของมันดูชวนชมสมชื่อ

ไม่กี่สัปดาห์ก่อนกลางฤดูร้อนสุดขั้ว ชวนชมต้นนี้เฉาแห้ง ใบร่วงจนหมดต้น เหลือแต่กิ่งก้านกลางแดดร้อน

ฉันไม่รู้ว่ามันตายไปตั้งแต่เมื่อไร คงเพราะยุ่งกับชีวิตส่วนตัวมากไปจนลืมดูแลเพื่อนเก่าต้นนี้ รู้แต่ว่าไม่ได้รดน้ำมานาน ในเมื่อมันรดน้ำตัวเองไม่ได้ มันก็ตายไปง่ายๆ เช่นนี้ รู้สึกเศร้าใจในการจากไปของมัน

อย่างไรก็ตามมันก็ตายไปแล้ว ฉันได้แต่ปลง คนสัตว์ยังตายได้ นับประสาอะไรกับต้นไม้เล็กๆ ต้นหนึ่ง ฉันปล่อยให้มันยืนคากระถางเช่นนั้น ไม่นานก็ลืมความตายของมันไป ซากของมันก็ยังอยู่กลางแดดร้อนต่อไป

หลายวันถัดมา ฉันมองออกนอกหน้าต่าง สายตาหยุดที่ซากต้นชวนชม ตะลึงงันเมื่อเห็นใบอ่อนสีเขียวแตกออกจากปลายกิ่ง มันยังไม่ตาย!

สองสามวันต่อมา ฉันมองไปที่ต้นชวนชมอีกครั้ง คราวนี้อึ้งไปนาน ที่ปลายกิ่งหนึ่งปรากฏดอกชวนชมหลายดอกบานออกรับแสงอาทิตย์ ราวกับว่าต้องการออกดอกเพื่อยืนยันว่ามันยังสู้ต่อไป

ขณะที่ฉันสิ้นหวังกับมันไปแล้ว มันยังไม่ยอมแพ้
    ........

ชีวิตคนเราเต็มไปด้วยอุปสรรค หลายครั้งหลายคนสิ้นหวังกับบางสถานการณ์ในชีวิต ก้มหน้า ไหล่ตก ยอมแพ้ ปล่อยชีวิตไหลไปตามยถากรรม

ทางชีวิตขรุขระก็จริง แต่ความหวังก็สามารถพาเราข้ามพ้นความเชื่อว่าเราสูญสิ้นทุกสิ่งทุกอย่างไปแล้ว

จำได้ว้า มีครั้งนึงนอนไม่หลับมานั่งดูทีวี มีกีฬาประเภทนึง ที่ไม่ค่อยชอบแต่ไม่มีอะไรจะดู นักสนุกเกอร์คนหนึ่งยิงลูกพลาดตลอด คะแนนของฝ่ายตรงข้ามเหนือกว่าเขามาก จนถึงจุดที่คะแนนชนะขาดลอย หมายความว่าถึงเขาจะเล่นต่อไป คะแนนรวมของลูกที่เหลือบนโต๊ะก็ไม่มีทางทำให้เขาชนะได้อย่างเด็ดขาด

เขาแพ้เกมนั้นอย่างแน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์ ต่อให้เทวดาก็ช่วยไม่ได้

ขณะที่ทุกคนสิ้นหวังกับเขาไปแล้ว เขายังคงเล่นต่อไป แล้วสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ก็บังเกิด เมื่อเขาแทงลูกกัน ทุกครั้งที่ฝ่ายตรงข้ามแทงพลาดเท่ากับเพิ่มคะแนนให้เขา

หลังจากฝ่ายตรงข้ามพลาดไปหลายครั้ง คะแนนของเขาก็ตีตื้นขึ้นมา เขากวาดลูกที่เหลือบนโต๊ะ เอาชนะฝ่ายตรงข้ามไปอย่างไม่น่าเชื่อที่สุด

ผู้คนปรบมือให้เกมนี้ มิใช่เพราะเป็นการแทงลูกยากแสนยากหรือพิสดารอย่างใด หากชื่นชมในกำลังใจของเขาที่ต่อสู้โดยไม่ยอมแพ้จนวินาทีสุดท้าย พิสูจน์ให้เห็นว่า ขณะที่หลายคนถอดใจไปแล้ว บางคนกลับสู้ต่อ และเอาชนะในสถานการณ์ที่ดูเป็นไปไม่ได้อย่างที่สุด

****บางครั้งชัยชนะก็ขึ้นอยู่กับขนาดของหัวใจ ****

บางครั้งชัยชนะก็ขึ้นอยู่กับขนาดของหัวใจ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บุรุษไร้ใจ
    สาธุ...รำรวยๆ ที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    ดีใจด้วยนะคะพี่ไก่น้อย
    อ่านทีเเรกเศร้าเลย อะไรที่มันเคยอยู่กะเรามานาน ไม่ว่าจะเป็นสัตว์หรือต้นไม้
    ถ้ามันตายไปเราก็รู้สึกเสียใจ หนอนก็เหมือนกัน
    ผูกพันธ์กับทุกอย่างเลย ไม่ว่าจะเป็นหมาหรือต้นไม้ ก็รักหมด

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    แบบนี้น้องต้องสู้แม่มบ่เอื้อย........สู้ๆเดี๋ยวอายชวนชมเด้นิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก

ชนะก็จงเดินหน้า..แพ้ก็อย่าหวั่นไหว

เพราะความพ่ายแพ้ทำให้เราเรียนรู้
    ที่จะเป็นผู้ชนะอย่างเข้าใจ
    ยิ่งผ่านความพ่ายแพ้อย่างผู้รู้ค่าแล้ว
    สิ่งที่จะได้สัมผัสในโอกาสข้างหน้า
    ย่อมเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่และทรงคุณ
    เพราะเป็นชัยชนะที่ผ่านการขัดเกลา
    จากความเข้าใจอีกต่อหนึ่ง..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เซียงเหมี่ยงฯ มักเลี้ยงไก่ตี ได้เห็นการสู้ที่เรียกได้ว่ายอมตายบ่ยอมแพ้ หลาย ๆ ครั้ง ความบ่ยอมแพ้ พลิกสถานการณ์เป็นชนะได้บ่อย ๆ ครั้ง...
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเอื้อยไก่ การแข่งขันที่ บ่มีการได้เปรียบเสียเปรียบทางสภาพภายนอก มีแต่หัวใจเท่านั้นล่ะครับที่เป็นสิ่งสำคัญที่สุด...
    ขอบคุณสำหรับข้อคิดดี ๆ ครับ...

Tags for this Thread