หัวข้อ: บุคคลหว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น ....

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์

กระพริบตา บุคคลหว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น ....

ยาทิส์ วปเต พช ตาทิส์ ลภเต ผล์
    กลฺยาณการี กลฺยาณ์ ปาปการี จ ปาปก์

บุคคลหว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น ผู้ทำกรรมดี ย่อมได้ผลดี ผู้ทำกรรมชั่ว ย่อมได้ผลชั่ว
    (พุทฺธ) ส์.ส ๑๕/๓๓๓.

ชาวนา เมื่อฤดูทำนาย่อมไถและหว่านข้าวลงในนา เพราะมีน้ำหรือฝนตกต้องตามฤดูกาล ข้าวที่หว่านไว้ก็เจริญงอกงามและออกรวง ฉันใดผู้กระทำกรรมดี คือกุศลธรรม ๓ อย่าง มี
    ๑. อโลภะ ไม่อยากได้ของผู้อื่นมาเป็นของตนเองในทางมิชอบ
    ๒. อโทสะ ความไม่คิดประทุษร้ายผู้อื่น หรือการกระทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อน
    ๓. อโมหะ ไม่หลงงมงาย คือ เชื่อโดยความถูกต้อง เมื่อกระทำกรรมดีตามที่กล่าวแล้ว ผู้นั้นย่อมได้รับผลดี คือไม่ต้องกลัวเดือดร้อน เพราะกรรมที่ตนกระทำไว้ดี ผลที่ได้รับ คือความสุข ความสบาย และมีสุคติ เป็นเบื้องหน้า แต่ผู้ที่กระทำกรรมชั่ว คือ กรรมลามก หรือบาปกรรม เขาได้รับผลชั่วตามที่ได้ประกอบกรรมทำชั่ว เป็นความทุกข์ความเดือดร้อนในโลกนี้ แม้ละจากโลกนี้แล้งก็ประสบกับความเร่าร้อนในอบายในสัมปรายภพต่อไป

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    --------------------------------------------------------------------------------

ยาทิส์ วปเต พช ตาทิส์ ลภเต ผล์
    กลฺยาณการี กลฺยาณ์ ปาปการี จ ปาปก์

รูปแบบภาษาบาลีที่ถูกต้อง

..ยาทิสํ วปเต พีชํ ตาทิสํ ลภเต ผลํ
    กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ...

หรือถ้าการพิมพ์ไม่สะดวกก็พิมพ์แบบให้อ่านได้ง่ายๆ ในรูปแบบหนังสือเจ็ดตำนาน
    สำหรับท่านที่อ่านภาษาบาลีไม่ถูก

..ยาทิสัง วะปะเต พีชัง ตาทิสัง ละภะเต ผะลัง
    กัลยาณะการี กัลยาณัง ปาปะการี จะ ปาปะกัง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวยางตลาด
    --------------------------------------------------------------------------------

รูปแบบภาษาบาลีที่ถูกต้อง

..ยาทิสํ วปเต พีชํ ตาทิสํ ลภเต ผลํ
    กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ...

หรือถ้าการพิมพ์ไม่สะดวกก็พิมพ์แบบให้อ่านได้ง่ายๆ ในรูปแบบหนังสือเจ็ดตำนาน
    สำหรับท่านที่อ่านภาษาบาลีไม่ถูก

..ยาทิสัง วะปะเต พีชัง ตาทิสัง ละภะเต ผะลัง
    กัลยาณะการี กัลยาณัง ปาปะการี จะ ปาปะกัง
    รับทราบครับผม พอดีอันคอมผมบ่ฮู้ว่าโตอังอยู่ตำแหน่งใด่ครับรบกวนบ่าวยางตลาดบอกด้วยนะครับผม มือใหม่หัดพิมพ์ครับ
    c06:ธุจ้าขอบคุณครับผม

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ระพินทร์
    รับทราบครับผม พอดีอันคอมผมบ่ฮู้ว่าโตอังอยู่ตำแหน่งใด่ครับรบกวนบ่าวยางตลาดบอกด้วยนะครับผม มือใหม่หัดพิมพ์ครับ
    c06:ธุจ้าขอบคุณครับผม
    ..ตัว กลมๆที่อยู่ด้านบน ที่ออกเสียงเป็น อัง หรือ อํ อยู่แป้นพิมพ์ไม้หันอากาศ

หรือตัว Y ของภาษาอังกฤษครับ..

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวยางตลาด
    ..ตัว กลมๆที่อยู่ด้านบน ที่ออกเสียงเป็น อัง หรือ อํ อยู่แป้นพิมพ์ไม้หันอากาศ

หรือตัว Y ของภาษาอังกฤษครับ..
    แป้นพิมพ์ของผมตัวy ที่เป็นภาษาไทยเป็นตัว ไม้หันต์อากาศ และจัตวาครับยังหาตัวอังไม่เจอเลยครับพี่บ่าวอิหลีเด่นี้บ่ได้ตั๋วครับผมธุจ้าแต่กะขแบคุณพี่บ่าวมานะโอกาสนี้ด้วยครับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก

ต้นทุน...บุญกุศล

อันลาภยศ...หาบไป...ไม่ได้แน่
    เว้นเสียแต่...ต้นทุน...บุญกุศล
    ทิ้งสมบัติ...ทั้งหลาย...ให้ปวงชน
    แม้ร่างตน...เขาก็เอา...ไปเผาไฟ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับบทความที่เป็นข้อคิดที่ดีมากๆๆ ค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค