หัวข้อ: ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย

beem
    Guest

มีรูปภาพประกอบ ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย

อุทยานแห่งชาติภูกระดึง ตั้งอยู่ที่อำเภอภูกระดึงในจังหวัดเลย

ข้อมูลเกี่ยวกับภูกระดึง

อุทยานแห่งชาติภูกระดึง ตั้งอยู่ที่อำเภอภูกระดึงในจังหวัดเลย เป็นหนึ่งในแหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงมากที่สุดของประเทศไทย เนื่องจากมีธรรมชาติที่สวยงาม ในแต่ละปีจึงมีคนมาเที่ยวเฉลี่ยหลายหมื่นคน

โดยเฉพาะในช่วงวันหยุดยาวมักมีนักท่องเที่ยวขึ้นไปพักผ่อนบนภูกระดึงจำนวนมาก ภูกระดึงได้รับการจัดตั้งเป็นป่าสงวนแห่งชาติในปี พ.ศ. 2486 และเป็นอุทยานแห่งชาติเมื่อวันที่ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2502 โดยเป็นอุทยานแห่งชาติลำดับที่สองถัดจากอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

อุทยานตั้งอยู่ในท้องที่ตำบลศรีฐาน อำเภอภูกระดึง จังหวัดเลย ครอบคลุมพื้นที่ 348.12 ตารางกิโลเมตร (217,575 ไร่) ลักษณะภูมิประเทศเป็นภูเขาหินทรายยอดตัด โดยมีที่ราบบนยอดภูกระดึง ประมาณ 60 ตารางกิโลเมตร (37,500 ไร่) มีความสูงอยู่ระหว่าง 400-1,200 เมตรจากระดับน้ำทะเล จุดสูงสุดอยู่ที่บริเวณคอกเมย มีความสูง 1,316 เมตร

http://th.wikipedia.org/wiki/อุทยานแห่งชาติภูกระดึง
    ภาพการท่องเที่ยวภูกระดึง

ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย
    ทางขึ้นเขาครับ

ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย
    ฮอดแล้วครับเช้าแล้วมาเบิ่งพระอาทิตย์ขึ้นนำกัน

หนาวครับอยู่ผานกแอ่นครับ

นี่อยู่ผาหล่มสักครับเป็นตาย่านหลายอีกภาพจากผาหล่มสักครับ กะหัดโพสใหม่เด้อครับบ่ดีจั่งได๋กะขอคำแนะนำจากเอ้ายเอื้อยบ้านมหาแน่เด้อครับ ขอบคุณครับ

เอื้อยไก่น้อยมาซ่อยบีมน้อยลดขนาดรูปเด้อคั๊บ มันใหญ่โพด ..คิดฮอดเด้ภูกะดึง ..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

Re: ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย

รูปคือใหญ่แท้หล่า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: ไปเที่ยวภูกระดึงมาครับ..เทิ่งม่วนเทิงเมื่อย

ป้าดดบ่าวกาสิน มาหล่อแทหล่า ..คนบ้านเอานี้มีแต่หน้าตาดีๆเนาะ ..แฮะๆ เห้นรุ)ภูกะดึงแล้วกะคิดฮอด ไปพิซิตมาแล้ว 2 รอบเด้อภูกะดึง สมัยเป็นนักฉึกฉาไปมาแล้ว ย่างขึ้นอาคารก้าวขากะบ่ออก ...เกร็งไปเมิด หยังว่า .......อยากไปอีกยุ เมิงสังขารก่อนหล่า แฮะๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา

จะแมนเอามาล้อ กันน้อ เกิดอารมณ์ อีกละ อารมณ์อยากขึ้นภูขึ้นเขา มั่กแท้เด สาวบ้านานิ เรื่องภจญภัย พิมพ์
    จังไดวา ภจนภัย

........อยากไปอีกเด้เนาะ.......สิได้หาบอดี้กอดไปนำแล้วนิ........อิอิอิ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

ตั้งแต่สมัยอินเลิฟกับบ้องเบิร์ดแม่นบ่อ ธี

.........แต่แม่นเพิ่นมาฮู้นำเขาเนาะ.......อินเลิฟกับไผ๋กะอยู่ในจัยนิละ.........
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

บ่าวเก่ง เมืองเลย
    Guest

บ้านผมเลยตั๊วนี่ ห่างกัน 5 โล

ภูกะดึงเป้นบ้านเจ้าติ เจ้าอาศัยอยุ่หม่องได๋ล่ะ ผานกแอ่นบ้อ

Mahawee
    Guest

ข่อยกะอยากไปพิซิดอยู่เด๊ ยังบ่อมีโอกาส

Tags for this Thread