คำว่า "เมี่ยน" หรือ "เมี้ยน" มีความหมายว่า จัดการให้เรียบร้อย/ทำให้เสร็จเรียบร้อย เช่น
นางสาวติ๊ดตี่เข้ามาหางานทำในเมืองกรุง ได้งานเป็นผู้จัดการบ้าน วันหนึ่งเจ้านายสาวของนางสาวติ๊ดตี่ได้สั่งให้นางสาวติ๊ดตี่ทำความสะอาดบริเวณบ้านและถูบ้านให้สะอาดเรียบร้อยก่อนที่ฉันจะกลับเข้าบ้าน ถ้าทำไม่เสร็จ มิฉะนั้น ฉันจะไล่แกออก จากนั้นนางสาวติ๊ดตี่ก็จัดการทุกอย่างตามที่เจ้านายสาวได้สั่งไว้เรียบร้อยทุกประการ
หลังจากที่เจ้านายสาวกลับมาถึงบ้านก็ถามติ๊ดตี่ว่า งานที่สั่งไว้ให้ทำเสร็จหรือยัง นางสาวติ๊ดตี่รีบตอบว่า ดิฉันเมี่ยน(จัดการเรียบร้อยแล้ว) แล้วค่ะเจ้นาย
เจ้านายสาวพูดว่า ดีมากติ๊ดตี่....เดี๋ยวฉันจะพิจรณาเงินเงินเดือน และเพิ่ม Overtime ให้อีก
8) 8) 8) 8) 8) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) :D :D :D วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) :) :) 8) 8) ::) ::) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)