หัวข้อ: กระทู้นี้มีแต่คนดีดี

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน กระทู้นี้มีแต่คนดีดี

วันหนึ่งผมนั่งรถทัวร์จากชัยภูมิ ผมเห็นพระภิกษุรูปหนึ่งนั่งอยู่เบาะด้านหลัง เวลารถจอดพัก ท่านจะต้องให้ผู้โดยสารลงจากรถให้หมดก่อนท่านจึงจะลง เสร็จแล้วท่านก็จะต้องรีบขึ้นมาก่อน เพราะกลัวเบียดเสียดกับผู้โดยสาร จะไปเข้าแถวต่อคิวเพื่อฉันอาหารเที่ยงก็ไม่ได้
    เพราะคิวยาวเหยียด ผมได้ซื้อนมถั่วเหลืองถวายท่าน 2 กล่อง และน้ำเปล่า 1 ขวด ขึ้นมาถวายท่าน ท่านกล่าวขอบใจผม พร้อมทั้งมอบพระเครื่องให้ผม 1 องค์ ผมรู้สึกสบายใจครับ และถ้าผมเห็นพระภิกษุโดยสารไปกับรถ ผมจะทำทุกครั้งครับ

กระทู้นี้มีแต่คนดีดี

(ขอบพระคุณเจ้าของภาพมา ณ โอกาสนี้เป็นอย่างสูงครับ)

กระทู้นี้มีแต่คนดีดี อยากขอเรียนเชิญให้พวกเราเขียนเรื่องราวที่พวกเราประทับใจในการทำความดี ท่านละ 1 เรื่อง เพื่อเก็บไว้เป็นความทรงจำ และเพื่อให้เกิดความประทับใจร่วมกันครับ....ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 10-07-2010 at 01:18.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    เห็นด้วยนะคะ กับความคิดนี้
    เมื่อครั้งหนึ่งไม่นานที่ผ่านมาของอิฉัน
    ก็เคยตั้งใจเขียนบันทึกในการทำสิ่งดีๆ
    และความประทับใจลงในสมุดบันทึกประจำวันเหมือนกัน
    บางทีเปิดกลับมาอ่านแล้วให้ควมรู้สึกดีมีความสุขจังค่ะ
    แม้จะเป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆก็ตาม
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    อนุโมทนาสาธุครับกับการทำความดีของคนดีๆ.....ผมสินำไปปฏิบัติตามครับผม..

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    กระทู้นี้มีแต่คนดีดี อยากขอเรียนเชิญให้พวกเราเขียนเรื่องราวที่พวกเราประทับใจในการทำความดี ท่านละ 1 เรื่อง เพื่อเก็บไว้เป็นความทรงจำ และเพื่อให้เกิดความประทับใจร่วมกันครับ....ขอบคุณครับ

เอาเป็นข้อๆเนาะอ้าย
    1 อยู่เมืองไทย บริจาคเลือดสม่ำเสมอเสมอ
    2 เมื่อเสียชีวิต อุทิศร่างกาย ดวงตา ให้กับสภากาชาดไทย
    3 และอีกเล็กๆน้อย จำบ่ไหว เช่น บริจาคหนังสือ เสื้อ ภูมิใจที่สุดได้เป็นประธาน รองประธาน ผ้าป่า บ่อยๆ ฮ่าาา

อีกเรื่องที่ปุ้ยทำไม่สำเร็จแต่จำได้ไม่มีวันลืม ช่วงน้ำท่วมกรุงเทพอย่างหนัก จักไปบุ๊ทำเบ็ดตกปลา
    ไว้ตกปลา แมวไปกินเบ็ด เบ็ดคิดคอแมว ปุ้ยก็อุ้มแมวไปคลีนิคแถวบ้าน หมาก็เห่าจะไล่กัด ดันคลินิค
    ก็ปิดจ้อย ปุ้ยก็เลยอุ้มแมวกลับบ้าน จักแมวไผบุ๊ ปุ้ยก็เลยสั่งแมวไว้อย่าไปไสเด้อมื่ออื่นจะพาไปหาหมอ
    ปรากฎว่าเช้ามาหาแมวไม่เจอ จนป่านนี้ เว้าแล่วเศร้าจัง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    เมื่อกลับกรุงเทพ ครั่งล่าสุด ไปทำธุระที่ซอยทหารไทย สาขาใหญ่ตรงข้ามกับสวนจตุจักร

ซอยนั้นมีทั่งของกินอร่อยๆ และของช้อปที่หลายหลาก เห็นร้านก๊วยเตี่ยวหมูตุ๋นของโปรดรีบดข้าไปนั่งจัดการสั่ง เกาเหลาหมูตุ๋นลูกชิ้นข้าวเปล่า น้ำชาดำเย็น กำลังอร่อยมียายคน

หนึ่งเข้ามาขายลูกอมกับกระดาษทิชู่ก็ซื้อของยาย... เรานั่งโต๊ะแรก ยายเดินไปขายทั่วร้านขายไม่ได้เลย ยายกำลังจะเดินผ่านก็เลยเรียกยาย และถามว่ายายหิวไหม กินก๊วยเตี๋ยว

ไหม ยายสั่งก๊วยเตี่ยวและน้ำโค๊ก แต่ยายดื่มโค๊ดไม่หมด นิ ก็เลยขอถุงให้ยายใส่น้ำโค๊กที่เหลือ และช่วงที่นั่งกินก็ถามยายว่า พักที่ไหน ยายบอกว่ามาจากต่างจังหวัด(ทางอิสาน)มี

คนพามาและเช่าห้องพักร่วมกัน คืนละ ห้าสิบบาท สรุปกินเสร็จก็ให้เงินยายอีกหนึ่งร้อย บอกยายว่าหนูช่วยค่าที่พัก ทำแล้วสุขใจ ผลตอบรับเร็วทันตาเห็น ก่อนหน้าจะไปกินก็

วยเตี่ยว ช้อบซื้อเสื้อให้แม่

เดินออกมาจากร้านก็วยเตียวแม่ค้าร้านขายเสื้อร้องทัก..... พี่ๆ หนูทอนเงินให้พี่ผิด...

ทอนขาดหนึ่งร้อย.... ไม่น่าเชื่อ คิดมาที่ไรขนลุกเลยคะ.... บุญที่ทำตามมาทันตาเห็น... ซื้อเสื้อให้แม่

ให้อาหารและที่พักคนแก่

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง

อยากขอเรียนเชิญให้พวกเราเขียนเรื่องราวที่พวกเราประทับใจในการทำความดี ท่านละ 1 เรื่อง เพื่อเก็บไว้เป็นความทรงจำ และเพื่อให้เกิดความประทับใจร่วมกันครับ....ขอบคุณครับ
    อิอิอิ...ทุกเรื่องที่เฮ็ดครับ ดี 24 ชั่วโมง
    ใส่บาตร ,นั่งสมาธิ ตามโอกาสครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

ความเยือกเย็น เรื่องราวดีๆของข่อย

ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้จ้าอ้ายพล เฮ็ดให้นึกถึงเรื่องราวประทับใจสมัยก่อนประมาณปี 2547 เหตุเกิดที่สะพานลอยหน้าปากซอยสุขุมวิท 101/1 ขามป้อมมีธุระที่ต้องไปแถวนั้นจ้า พอข้ามสะพานลอยไปจนฮอดหม่องสะลง อยู่ตรงบันไดสะพานนั้นกะมีตาเฒ่าๆ ผู้หนึ่ง เลานั่งขอทานอยู่ ขามป้อมกะคึดหลูโตนเลาหลายจ้า เฒ่าปานนี้ยังได้มาเร่ร่อนขอทานอยู่น้อ คึดฮอดพ่อใหญ่แม่ใหญ่อยู่บ้านหลายๆ แต่กะคึดว่าถ้าให้เงินเลาไป กะอาจเป็นการสนับสนุนให้เลาเฮ็ดแบบนี้ต่อไป หรือบางทีเงินนั้นกะเลากะอาจบ่ได้ใช้เองดอก (อาจมีหัวหน้าแก๊งค์)

กะพอดีกับที่ตรงเชิงสะพานลอยมีร้านขายโจ๊กอยู่พอดี ขามป้อมกะเลยลงไปซื้อโจ๊กเอามาให้เลาแทนจ้า เพราะคึดว่า เลาคงบ่ทันได้กินหยังดอก อาจออกมาตะเช้าๆ ตอนที่ถือถ้วยใส่โจ๊ก (ถ้วยโฟม) ส่งให้เลานั้น ตาเลากะเบิ่งขามป้อมแบบแปลกใจนิดหนึ่งจ้า ขามป้อมเลยบอกว่า "เช้าๆ แบบนี้กินโจ๊กนะคะตา" เลากะยิ้มแบบดีใจหลาย ซงสะแปลกใจพร้อมจ้า มือกะสั่นๆ จักแม่นหิวข้าวแฮง หรือว่าเฒ่าคักกะบ่จัก แล้วเลากะบอกว่า "ขอบใจมากๆ เลยหนู ขอบใจ ขอบใจ" จำได้ว่าตอนนั้นขามป้อมยิ้มตอบเลาแบบที่คึดว่างามที่สุดปานนางงามพุ่นล่ะ 5555 แล้วเลากะ
    ฟ้าวกินเลยจ้า ทั้งๆ ที่โจ๊กยังฮ้อนๆ อยู่ เป็นคือเลาหิวคัก

จากนั้นขามป้อมกะย่างลงสะพานลอยพร้อมกับรอยยิ้มภูมิใจให้เจ้าของว่า การเฮ็ดอีหยังดีๆ นี่ มันกะให้ความรู้สึกดีๆ และมีความสุขแบบนี้เอง จนว่าฮอดมื้อนี้ขามป้อมกะยังยิ้มได้และมีความสุขทุกเทื่อจ้าที่คึดพ้อเหตุการณ์นั้น

ขอบคุณกระทู้อ้ายพล และพื้นที่บ้านมหาดอทคอมของเฮาจ้า สำหรับเนื้อที่ให้แบ่งปันเรื่องราวดีๆ :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บักขามป้อม; 10-07-2010 at 08:12. เหตุผล: แก้ไขคำผิดจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สิ่งดีๆที่ตัวเองทำได้ในทุกวัน กะคือ พูดดี คิดดี และพยายามทำในสิ่งที่ดีๆ อ่ะจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    สาธุ บุญเห็นผลในชาตินี้หละครับทำดีย่อมได้รับสิ่งที่ดีๆกลับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธีระปลัด; 10-07-2010 at 09:20.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้เด้อจ้า..
    ..ช่วงปลายปีที่แล้ว ขับรถเพื่อที่จะไปทำงานพอดีติดไฟแดงแถวหน้าวัดแห่งหนึ่งอยู่ในเมืองอุบลเฮานี้ล่ะ สายตากะเหลือบเห็นยายแก่ๆคนหนึ่งนั่งอยู่หน้าประตูโขงวัด กะแนมเบิ่งว่าเพิ่นมานั่งหยังอยู่นี้ข้างๆโตเพิ่นกะมีกองเสื้อผ้าเก่าๆอยู่3-4โต กับถุงน้ำอัดลมห้อยอยู่สักพักเพิ่นกะค่อยๆตอดไปคือเพิ่นย่างบ่ได้จ้าฮ่วย..เพิ่นพิการตั้วนี้ ล่ะลูกหลานเพิ่นไปไสเบิด..พอดีไฟเขียวก่อนแมะ..เลยขับรถออกไป..พอเลิกงานตอนแลงๆขับผ่านทางนี้อีกเทื่อกะยังเห็นเพิ่นอยู่หม่องเก่า..พออีกมื้ออื่นยามเช้ากะยังเห็นเพิ่นอยู่หม่องเก่าอีกยายคงจะนอนอยู่หน้าวัดนี้เป็นแน่แท้ เลยซื้อข้าวผัดกับนมกล่องมาให้เพิ่นตอนแรกกะบ่กล้าเอาให้เพิ่นดอกจ้าย้านยายเลาสิว่าเฮาดูถูกเพิ่นรึจั่งได๋ แต่สภาพยายเลาตะสิโตนแฮงช่วยเหลือโตเองบ่ได้เลยแมะจ้า..พอเอาไปให้ยายเลากะยกมือไหว้ขอบคุณเฮาทั้งน้ำตายายเลากะไหลออกมา..เลาบอกว่าลูกเลาหนีจากเลาเบิดเอาเลามาทิ่มไว้วัดนี้ล่ะ..นับตั้งแต่นั้นมาถ้ามีเวลาว่างกะสิเอาข้าวเอาน้ำบางเทื่อกะให้เงินเลาเทื่อล่ะห้าสิบบาทไปให้เลาพอให้เลาจ้างสามล้อแถวๆนั้นไปซื้อแนวมาให้เลากิน..แวะเวียนไปหาเลาได้ประมาณสองเดือน มื้อนั้นตอนเที่ยงซื้อไก่ย่างกับข้าวเหนียวฮ้อนๆเพื่อที่จะไปหายายเลาอีกแต่บ่เห็นเลา..ยายเลาหายไปไส ใจหายแว๊บเลย ถามสามล้อแถวนั้นเขาบอกว่าบ่เห็นยายเลาตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว รึว่ายายเลาจะ....บ่อยากคึด..ตอนแลงกะไปใหม่อีกกะบ่เห็น..นับตั้งแต่มื้อ
    นั้นกะบ่เห็นยายเลาอีกเลย.. แต่ยายกะยังอยู่ในความทรงจำของผู้หญิงคนนี้เสมอ..

Tags for this Thread