หัวข้อ: บักลัด เคยเล่นบ่ครับ

ศึกษาหาความรู้

บักลัด เคยเล่นบ่ครับ

การเล่นบักลัด
    ผู้เล่น 10 คน ขีดเส้นเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า แล้วขีดเส้น ผ่ากลาง และเส้นตามขวางสองเส้นครับ
    แบ่งผู้เล่นเป็นสองทีมครับ ทีมละ5คน จะมีทีมรุกกับทีมรับ
    ทีมรับ จะประจำตามเส้นที่ขีดไว้
    คนที่1 ปนะจำเส้นหน้า
    คนที่สองประจำเส้น สอง
    คนที่ สาม ประจำเส้นสาม
    คนที่สี่ ประจำเส้น ท้าย
    คนที่ หา้า ประจำเส้นตรงกลาง
    ใครประจำเส้นใหนก็วิ่งจำได้ตรงเส้นนั้น ครับ
    ส่วนทีม รุก จะวิ่งฝ่าด่าน ตั้งแต่ต้น ฝ่าไปจนถึงปลาย โดยระวังไม่ให้ทีมรับแตะตัวได้ครับ
    ถ้าแตะได้จะถือว่าแพ้และต้องออก ส่วนคนที่เหลือก็จะวิ่งไปจนถึงท้ายแล้ววิ่งกลับ
    มาที่จุดเริ่มต้น ถ้าทำได้จะได้เพื่อนที่ออกไป กลับเข้ามาเล่นได้ใหม่ตามจำนวนครั้ง
    ที่วิ่งกลับมายังจุดเริ่มต้นได้ครับ
    เป็นเกม ที่สนุกมากครับ ตอนเด้กเล่นทุกวัน จนโตมายังนึกถึงบรรยากาศเก่าได้มิเสื่อมคลายครับ
    อยากย้อนเวลาเป็นเด็กน้อยตลอดครับ มีแต่แนวม้วนๆเล่น:1-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    เคยเล่นอยู่ครับ แต่ว่าอยู่บ้านบ่ได้เอิ้นว่าบักลัด (จำบ่ได้ว่าเอิ้นว่าหยัง) สิเล่นอยู่ใต้ล่างโรงเรียน แล่นไปแล่นมาจนหัวตำตง เป็นแป้วอยู่เทิงหัว จนบัดนี้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    บ้านกะบาทเอิ้นว่า " เล่นไต่ขื่อ " ครับ

เด็กน้อยสมัยนี้บ่ฮู้จักแล้ว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทางบ้านเอิ้นเล่นบักเตยจ้า...เว่ามาแล้วกะบ่อได้เล่นโดนแล้วเด็กย้อยซุมื่อนี่คือสิบ่อฮู้จักดอกเนาะ เด็กน้อยสมัยตะกี้บ่อต้องเสียเงินซื้อของเล่นแถมม่วนพ้อม เด็กน้อยซุมื่อนี่เล่นตายตะเกมส์อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    เคยเล่นคือกันครับ ตั้งเเต่10กว่าปีที่เเล้วพุ้นละ(เล่นจนลืมกินข้าวเเลงเเม่นำมาตีเอาจั่งเซาเล่นพะนะ)

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ทางบ้านเอิ้น เล่นบักเตย มักสิเล่นยามสงกรานต์ ไปเล่นอยู่เดิ่นวัด

คนหลายๆกะเล่นได้ แต่ขีดเส้นเพิ่น ซุมื่อนี่บ่ค่อยมีการเล่นแล้ว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ทางบ้านเอิ้นเล่นบักไต่ขื่อจ้า เล่นยุเดิ่นวัดยามสงกรานต์ ได้ต้อยผุบ่าว อิอิ....

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เคยเล่นครับบักลัด แต่ตอนนี้เล่นบักกอดครับ เอ๊กอีเอ๊กเอ๊ก 5555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    ทางบ้าน เขาเอิ้น บัก.......อี่ เด้ครับ แมนบ้อครับ :l-:l-:l-เล่นอยู่แต่ก่อน ตอนเด็กๆ:*-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    เคยเล่นยุจ้าสมัยเป็นเด็กน้อย หม่วนคักตั๊ว หมู่กะหลายๆ แล่นจนเหมื่อย

Tags for this Thread