หัวข้อ: การลอกสติกเกอร์

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

การลอกสติกเกอร์

เรื่องสติกเกอร์กับรถยนต์นั้น บางทีมีแบรนด์เก่าติดอยู่ ถ้าอยากจะลอกสติกเกอร์เก่า ออกยังไงไม่ให้มีคราบสกปรกหลงเหลือ? แต่ประเด็นสำคัญยังมีอยู่ค่ะ และประเด็นสำคัญก็คือคราบกาว ที่คราบกาว ที่แม้จะลอกสติกเกอร์ออกไปแล้วมันก็มักจะยังหลงเหลือคราบกาวติดแน่นอยู่อย่างนั้น ยิ่งสติกเกอร์มีขนาดใหญ่เท่าไหร่ คราบกาวก็จะมีเนื้อที่มากตามไปด้วยอย่างที่เลี่ยงไม่ได้ ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าสติกเกอร์นั้นจะไปติดอยู่บริเวณใดของตัวรถ โดยวิธีการดังนี้ค่ะ

การใช้ น้ำมันครอบจักรวาล, น้ำยา(หรือครีม) ทำความสะอาด

บริเวณที่เป็นกระจกกับบริเวณตัวถังที่ปกคลุมไปด้วยสีพ่นรถยนต์เท่านั้น ซึ่งอย่างหลังนะคะจะวุ่นวายกว่าเล็กน้อย เนื่องจากมีสีปกคลุมอยู่ เกิดรุนแรงไปก็จะสร้างริ้วรอยจนงานเข้าซะเปล่าๆ

ลำพังผ้าสะอาดกับน้ำเปล่าคงช่วยอะไรไม่ได้ มันต้องมีตัวช่วยที่เป็นตัวทำละลายคราบสกปรกอย่างเช่นน้ำมันครอบจักรวาล, น้ำยา(หรือครีม) ทำความสะอาดเอนกประสงค์ และบางตำราก็บอกว่าควรต้องพึ่งมีดโกนด้วยล่ะค่ะอันดับแรก ก็คือ ดึงสติกเกอร์ออกด้วยความนุ่มนวลอย่างที่สุด ทั้งนี้ก็เพื่อจะให้สติกเกอร์หลุดออกไปนั่นเอง

บานกระจกให้ใช้ใบมีดโกนวางทำมุม 90 องศา

ในกรณีที่เป็นบานกระจก เค้าก็แนะนำให้ใช้ใบมีดโกนวางทำมุม 90 องศา (จับระวังๆด้วยนะคะ) ขูดรอยคราบสติกเกอร์ออกได้เลยค่ะ แต่ก็ต้องระวังไม่ให้ใบมีดแฉลบออกข้างนะค่ะ เดี๋ยวกระจกจะได้รอยเพิ่มแบบไม่ตั้งใจ

คราบสติ๊กเกอร์ออก โดยอาศัยไดร์เออร์(ที่ใช้เป่าผมนั่นแหละค่ะ)

นอกจากนี้ก็ยังมีอีกเทคนิคหนึ่งในการลอกเอาคราบสติ๊กเกอร์ออก โดยอาศัยไดร์เออร์
    (ที่ใช้เป่าผมนั่นแหละค่ะ)เป่าลมร้อนไปยังสติ๊กเกอร์ ซึ่งความร้อนจะทำให้คราบกาวอ่อนตัว จากนั้นค่อยๆ แกะสติกเกอร์ออก พร้อมๆ กับเป่าลมร้อนอย่างต่อเนื่องคราบกาวนั้นก็จะเกาะติดไปกับสติกเกอร์
    แบบไปไหนไปกันเลยล่ะค่ะ น่าลองดูโน๊ะ

หลังจากที่ลอกเอาคราบกาวออกหมดแล้วก็จงอย่าลืมทำความสะอาดรถต่อเลยนะคะ
    สำหรับการติดสติกเกอร์บนบานกระจกนั้น ก็จะต้องระวังเรื่องการบดบังทัศนวิสัยในการขับขี่ด้วยนะคะ เพราะถึงจะสวยหรือหายากซักแค่ไหน แต่หากติดแล้วทำให้ยากต่อการมองก็คงไม่เหมาะ

อ้อ ถ้าอยากให้สติกเกอร์ใหม่ติดแน่นทนนานล่ะก็ ให้ใช้ผ้าสะอาดชุบแอลกอฮอล์เช็ดบริเวณที่ต้องการจะติด แล้วเช็ดอีกทีด้วยผ้าสะอาดแห้งๆ ก็จะช่วยขจัดคราบไขมันและรอยคราบสกปรกต่างๆได้เป็นอย่างดีเลยล่ะค่ะ

ที่มา etoyota club

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณค่ะ เคยทำแต่ทำเองไม่ได้เลย รถเละ ต้องให้ช่างทำสติกเกอร์ ทำให้คะ

Tags for this Thread