คำว่า "คุบ" เป็นภาษาอีสานหมายถึง การตะคุบ หรือการคว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว ยกตัวอย่างเช่น
คืนวันที่ฝนตกพรำ ๆ พ่อกับลูกชายพากันไปส่องเขียดและกบที่ลำห้วยที่ปลายนา ขณะที่พ่อกำลังส่องเขียดและกบอยู่นั้น ก็ส่องไปเจอกบตัวใหญ่ตัวหนึ่งที่นั่งอยู่ฝั่งแม่นำ
พ่อเลยบอกลูกชายว่า [u]ให้รีบคุบ (คว้าหรือจับอย่างรวดเร็ว)[/u] ก่อนที่มันจะกระโดดลงนำไปก่อน
:D :D วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) วันนี้ขอเสนอคำว่า  "คุบ" นะครับ (จาก shisuka) :) :) :) 8) 8) 8)
หวังว่า พวกเจ้าคงสิพากันเข้าใจเด้อนะครับ......................