หัวข้อ: คำว่า DJ กับ PJ คือ...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

คำว่า DJ กับ PJ คือ...

ตอบคำถามผู้ที่สงสัยกันหน่อย ทำไมบางคนก็เรียกคนเปิดเพลงว่า DJ บางทีก็เรียกว่า PJ.

DJ. = ย่อมาจาก Disc Jockey นักจัดรายการวิทยุ
    .
    PJ. = ย่อมาจาก Program Jockey คือนักจัดรายการวิทยุโดยใช้ โปรแกรม คอมพิวเตอร์ .

ดังนั้น. คนที่เปิดเพลงอยู่ในเว็บตอนนี้ก็เลยเรียกว่า PJ (พีเจ).

แต่โดยทั่วไปส่วนมากแล้วก็เรียก DJ . (ดีเจ) ด้วยความเคยชิน ก็สามารถเรียกได้ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าจะให้ถูกต้องก็ PJ. (พีเจ) ดีกว่านะ

ขอขอบคุณ AMM/Thaiirc

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้..ผมกะเพิ่งถึงบางอ้อตอนนี้ล่ะครับดีเจเต็มครับ ผมกะยังสงสัยว่า PJ คือหยังน้อ
    นึกว่าดีเจที่จัดแล้วมีเว็บแคมนำตี๊ซั่นดอก หวัดใด๋ซุมที่จัดอยู่หน้าจอคอมเอิ้นว่า PJ ตี๊ซั่นน่ะ

แล้วถ้าจัดหน้าจอคอมแล้วมีเสียงไก่ขันเป็นระยะ ๆ เสียงรถอีแต๊กแล่นผ่านหน้าบ้าน
    เพิ่นเอิ้นว่า PJTJ บ่ครับ โอ้ย...กะย่อมาจาก PJ เต็มใจละน้อ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

ขอบคุณหลายๆ จ้าอ้าย ที่เอามาฝากกัน หลังจากที่ฮู้ความหมายแล้ว น้องกะขอประเดิมตำแหน่งใหม่เลยล่ะจ้า บ่ค่อยเห่อปานได๋ PJ.ขามป้อมพะนะ ก๊ากก เริ่มใช้มื้อนี้ล่ะจ้า มื้อแรกแฮกหมาน ฮิ้ววว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหาร
    หากกะซิฮู้มื้อนี่หละ ซิหาผู้สาวเป็น pj จักคนก่อนซะ อิอิ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21

ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับคำว่า DJ กับ PJ

DJ กับ PJ ต่างกันยังไง
    c06:

DJ ย่อมาจากคำว่า Disc Jockey

เป็นนักจัดรายการวิทยุที่ผู้จัดต้องเตรียมแผ่นใส่เอง เปิดเพลงและพูดในรายการ
    ส่วนคำว่า PJ ย่อมาจากคำว่า Program Jockey เป็นนักจัดรายการวิทยุเช่นกันแต่
    Program Jockey ก็คือโปรแกรมมันจะทำงานแทน ไม่ว่าจะเป็นเพลง
    โฆษณา มันจะรวมอยู่ในโปรแกรมเดียว ดีเจมีหน้าที่เพียงแค่พูดอย่างเดียว

สรุปว่า DJ และ PJ เป็นนักจัดรายการวิทยุที่ใช้คำเรียกคล้ายๆกัน จะเรียกดีเจ หรือ พีเจ ก็ใช้ได้เช่นกัน ความแตกต่างอยู่ที่การจัดการหรือโปรแกรมของนักจัดรายการวิทยุท่านนั้นๆ

:l-

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ปุ้ยกะว่าจังซั่นหล่ะอ้าย จะใช้คำไหนกะบ่มีปัญหาเนาะคะ สำหรับบ้านมหาเรดิโอปุ้ยจะตั้งคำใหม่เอง

PDJ บ้านมหาเรดิโอ :l-
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ผมขออนุญาตท่านอาจารย์หนุ่มน้อยเด้อครับ
    เอามาไว้หม่องเดียวกันเนาะครับ เพื่อความสะดวกในการค้นหาครับ

ขอแสดงความนับถือ
    เต็มใจให้เธอ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    อ๋อครับเพิ่งเข้าใจคำว่าพีเจน้อครับ ขอบคุณอาจารย์หนุ่มน้อยครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

Tags for this Thread