หัวข้อ: อย่ามาโกหกผม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย อย่ามาโกหกผม

มีพระราชาองค์หนึ่งชอบทำอาหาร วันหนึ่งได้ทำอาหารให้เหล่าเสนากิน พระราชาก็ถามเหล่าเสนาเหล่านั้นว่าอาหารที่พระองค์ทำอร่อยมั้ย เสนาทุก ๆ คนต่างก็ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่าอร่อย ๆ ๆ พะยะค่ะ แต่มีเสนาคนหนึ่งแย้งว่า "ไม่อร่อยเลยพะยะค่ะ"

พระราชาจึงสั่งตัดหัวเหล่าเสนาที่บอกว่าอร่อย และปูนบำเหน็จให้กับเสนาที่ตอบว่าไม่อร่อย เพราะเสนาทั้งหลายที่ตอบว่าอร่อยนั้นเป็นการพูดโกหกเพื่อเอาใจ ส่วนเสนาที่บอกว่าไม่อร่อยพูดจริงจากความรู้สึกจริง ๆ เพราะพระองค์ตรัสว่าไม่มีใครกินอาหารที่พระองค์ทำขึ้นได้ ขนาดเทลงหน้าต่าง หมามันยังเดินหนี ฮ่า ๆ ๆ อย่ามาโกหกผม

ในสังคมปัจจุบันความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่คนพูดจริงมักจะตาย บางทีเราพูดจริงกลับโกรธ แต่คนพูดโกหกกลับชอบและชื่นชม มันเป็นเรื่องน่าแปลกพิลึก แต่ก็เป็นอย่างนี้จริง ๆ ครับท่าน

สังคมทุกวันนี้จึงมีแต่คนปากหวานก้นเปรี้ยว ปากปราศรัยใจเชือดคอ สวมหน้ากากเข้าหากันเต็มบ้านเต็มเมือง เอาหน้าบ้านสะอาดไว้ก่อน หลังบ้านจะสกปรกช่างมัน

ในงานประจำที่เราทำอยู่ หรือในสังคมทั่ว ๆ ไปก็แล้วแต่ หากท่านอยากได้ อยากดี อยากมี อยากเป็น หรือเอาตัวรอดปลอดภัยก็อย่าลืมตีบทให้แตกก็แล้วกัน และอย่าลืมท่องคาถานี้ไว้ "ใช่ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน" ท่านก็สามารถอยู่รอดปลอดภัยและทำงานก้าวหน้า หนทางสะดวกสบายแล้วครับ แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมว่ามันฝืนความรู้สึกผม ก็จึงได้เป็นอย่างที่เห็น ๆ กันอยู่นี่แหละ ฮ่า ๆ ๆ อย่ามาโกหกผม

ฉะนั้นใครก็ตามที่มาสไตล์ปากหวาน ยกยอปอปั้นผม ว่าผมหล่ออย่างนั้น มีเสน่ห์อย่างนี้ น่ายกย่องเชื่อถือ หรือมาสไตล์สุดยอดอย่างนั้นสุดยอดอย่างนี้ ผมถือว่าคน ๆ นั้นไม่จริงใจต่อผม และกำลังโกหกผม !

ส่วนคนที่บอกว่าผมเป็นคนจู้จี้จุกจิก ขี้บ่น น่ารำคาญ เรื่องมาก ขี้น้อยใจ ชอบเอาแต่ใจตัวเอง ชอบนินทาคนอื่น หลงตัวเอง บ้าอำนาจ ปากหวานก้นเปรี้ยว เฒ่าหัวงู เจ้าชู้ มีกิ๊กมาก ........ผมถือว่าคนนั้นพูดจริง

เพราะถ้าหากผมแก้ตัวว่า...ที่เขาว่ามาทั้งหมดนั้นไม่เป็นความจริง ท่านก็จะหาว่าผมโกหกอีก ฮ่า ๆ ๆ ๆ อย่ามาโกหกผมอย่ามาโกหกผมอย่ามาโกหกผมอย่ามาโกหกผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-05-2010 at 13:16.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ฉะนั้นใครก็ตามที่มาสไตล์ปากหวาน ยกยอปอปั้นผม ว่าผมหล่ออย่างนั้น มีเสน่ห์อย่างนี้ น่ายกย่องเชื่อถือ หรือมาสไตล์สุดยอดอย่างนั้นสุดยอดอย่างนี้ ผมถือว่าคน ๆ นั้นไม่จริงใจต่อผม และกำลังโกหกผม !

เคยมีคนโกหกยุตริ อ้ายพล อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ส่วนคนที่บอกว่าผมเป็นคนจู้จี้จุกจิก ขี้บ่น น่ารำคาญ เรื่องมาก ขี้น้อยใจ ชอบเอาแต่ใจตัวเอง ชอบนินทาคนอื่น หลงตัวเอง บ้าอำนาจ ปากหวานก้นเปรี้ยว เฒ่าหัวงู เจ้าชู้ มีกิ๊กมาก

...ที่บรรยายมาข้างบนนี่ยังบ่เบิดเด้อ ยังมีอีกหลายอย่าง..

คนตระการมาบอกแน ว่าเหลืออีกจักข้อ...55

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    หลาน พล ก็หล่อ ดีดูได้จ้าป้า สิบอกให่ ก็บอเห็นผุฮ้ายปานได๋ดอกเนาะ ก็เบิงดีดูได้จังสั้นแหละเนาะ
    อันนี่ป้าบอได้ย้องหรือยกยอแต่อย่างได เว้ากันไปตามเนื้อผ้าจ้าก็หล่อพอได้เอ้ยบอได้ หล่ออยู่แต่คือสิบิได้ดอกอิอิอิอิเว้าหยอกหลานเหล่นดอกเด้ออย่าเคือดนะอิอิอิอิอิ หล่อดูดีอยู่แล้วสำหรับในสายตาป้าจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    กรายผ่านซือๆ เด้อ อ้าย อย่า อย่า มาจ่มให้เด้อ 555555555+
    ข้าวโพดเด็กน้อยแม่น...บ่ นี่ ลูกหินกินเด้อ 555555555+
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    อ้ายพล นานา กะถูกผะบ่าวบ้านมหาตั๋วจ้า แต่เพิ่นกะขอโทษ ว่าได้ตั๋วอิหลี กะให้อภัยเพิ่น เพราะว่าเพิ่นกะมีเหตุผลของเพิ่นเนาะ ถ้าซีเรียสไปสุขภาพจิตกะเสียซือ ๆ ๆ เนาะอ้าย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    เรื่องคนพูด "โกหก" เป็นคุณสมบัติเฉพาะตัว เฉพาะบุคคล โดยเฉพาะ คนที่ไม่จริงใจ
    (ความเห็นส่วนตัวครับ).... ขอจ่มนำจักหน่อยแหน่เด้อครับ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ตามอ้ายบ่าวยางตลาด....555+

(((บ่ได้ตั๋วเด้ออ้ายพล แต่บ่เคยเว่าความจริงนำอ้ายจือๆๆ)))

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ย่องกะบ่ได้ติบาดนิ บ่ได้ตั๋วเด้ ย่องกินซื่อๆ แมะอ้ายพล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    กระทู้นี้โดนค่ะ โดนกะตัวอยู่
    ขวานผ่าซาก อยู่ลำบาก ในสังคมค่ะ
    ผิดด้วยหรือมี่เป็นคนตรงน้อ

Tags for this Thread