หัวข้อ: พี่สาวที่แสนดี ตอนที่ 1

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ พี่สาวที่แสนดี ตอนที่ 1

ครอบครัวผมมีพี่น้องอยู่ 4 คน พี่ชาย 2 คน พี่สาว 1 คน ผมเป็นลูกซายหล่า (คนสุดท้าย) จบ ม.ศ.3 พี่ชายคนโตสอบได้หมออนามัย และ 3 ปีต่อมาพี่ชายคนที่ 2 ก็สอบได้หมออนามัยเช่นเดียวกัน พี่ชายคนโตสอบได้ที่ 3 พี่ชายคนรองสอบได้ที่ 1 ของจังหวัด

หากพี่สาวผมได้เรียนหนังสือก็คงจะสอบได้เหมือนกัน ตอนพี่สาวจบ ป.4 จะขึ้น ป.5 พ่อแม่บอกกับพี่สาวว่า ถ้าพี่สาวเรียนผมก็จะไม่ได้เรียน เพราะครอบครัวในตอนนั้นขัดสนมาก แม่อยากให้พี่สาวออกโรงเรียนมาช่วยแม่ทำไร่ทำนาและช่วยหาบผักขาย เพราะแม่ไม่มีใครช่วยงาน

ผมเห็นพี่สาววิ่งร้องไห้ไปกลางทุ่งนา ผมก็ร้องไห้และวิ่งตามไป คงไม่ต้องบอกว่าหัวอกของคนเป็นพ่อเป็นแม่จะเป็นอย่างไร ผมวิ่งไปปลอบใจพี่สาว พี่สาวบอกผมว่าขอให้ตั้งใจเรียนนะน้อง พี่จะไม่เรียนต่อจะช่วยแม่หาเงินส่งน้องเรียน ผมสัญญากับพี่สาวว่าจะตั้งใจเรียนให้สมกับพี่สาวเสียสละให้ผม พี่สาวจูงมือผมกลับบ้าน

คุณครูในโรงเรียนต่างพากันมาพูดกับพ่อและแม่ขอให้พี่สาวผมเรียนต่อ เพราะได้ที่ 1 มาโดยตลอดเป็นห่วงอนาคต โดยคณะครูจะช่วยกันออกค่าเล่าเรียนให้ แม่รู้สึกเกรงใจ และ พี่สาวผมบอกกับคุณครูว่า หนูตัดสินใจที่จะช่วยพ่อและแม่ทำงานค่ะ คุณครูกลับไปด้วยความผิดหวัง

เปิดเทอมใหม่พวกเพื่อน ๆ ของพี่สาวผมพากันไปโรงเรียน ผมเห็นพี่สาวผมยืนเกาะรั้วหน้าบ้านมองเพื่อน ๆ จนลับตา ผมรู้ว่าพี่สาวผมกำลังร้องไห้ ผมได้แต่ปลอบใจ หน้านาพี่สาวผมช่วยพ่อแม่ทำนา ว่างจากทำนาก็รับจ้างลอกปอ เสาร์อาทิตย์ผมก็ไปรับจ้างด้วย ได้มัดละ 25 สตางค์

ถ้าเจอมัดที่ไม่เปื่อยต้องใช้ค้อนทุบให้แตก จึงจะลอกออกง่าย พี่สาวลอกปอจนเล็บกุด ได้เงินมาเอามายัดใส่กระบอกไม้ไผ่ พี่ชายและผมจะมาขอยืมเป็นประจำ ครั้งละ 2 บาท สามบาท เพื่อไปซื้อก๋วยเตี๋ยวกินที่โรงเรียน ยืมแล้วไม่คืนพี่สาวก็ไม่ว่าอะไร

แม่ก็ปลูกหอมกระเทียมเด็ดใบมาดองขาย ส่วนหัวหอมกระเทียม ดอกผักชี ก็ตากให้แห้งและเอาไปขายเพื่อให้คนเอาไปปลูกต่อ บางทีก็เอาปลาร้าไปแลกข้าวสารมากิน เพราะที่นาก็มีแค่แมวดิ้นตาย

ส่วนพ่อเป็นนายฮ้อย (พ่อค้าควาย) ก็ไปหาควายตามหมู่บ้านต่าง ๆ มาขาย เดินเท้าไปหลายสิบกิโลเมตร บางทีจูงควายยังไม่ถึงบ้านมีคนซื้อระหว่างทางก็มี บางทีก็จูงควายกว่าจะมาถึงบ้านเกือบ 2 ทุ่ม

(โปรดติดตามตอนที่ 2)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 02-06-2010 at 15:17.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    เคิกเด้เนาะ รอตอนที่สองพะนะ กะลังอ่านมันๆม่วนๆ โอ่ยนอออออ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    อ่านแล้วกะให้คึดฮอดสมัยก่อนเนาะอ้าย เฮ็ดมันซุอย่าง แต่ก่อนกะไปหารับจ้างขุดส่างนำทงนาพุ้นแล้วคับ สำปะปิแนวเฮ็ดครับ....

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    อ่อย กะลังนึกภาพเห็นเลยจ้า น้องจอยมีกัน 3พี่น้อง ชาย 2หญิง 1 พี่ชายคนใหญ่ หาเงิน ส่งน้องเรียน อิอิ..มาไวๆๆเด้อจ้าพี่พลจ้า ตอนสองจ้า รออยู่จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    เมก่าเคยไปรับจ้างลอกปอคือกันตอนปิดเรียน เหมิดมื่อได้บ่อเกิน 20 บาท

มักหลายตอนกินเข่าเวนแหม บางมื่อกินเข่ากับส้มตำ/ ปลาร้าสับ แซ่บคัก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    อ่านไป นึกภาพไป น้ำตาห่งหน่วยไปคับผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ผมมีพี่น้องรวมสองท้องก็ได้ครบทีมฟุตบอลพอดี และมีแถมอีกหนึ่งผู้จัดการ(๑๑+๑) พี่น้องทุกคนไม่ได้เรียนหนังสือเกินชั้นประถม ส่วนผมโชคดีที่พ่อให้เรียนต่อ แต่พอพ่อแม่เสียไป พี่ ๆ เอื้อย ๆ กะซ่อยกันส่งต่อ อย่าว่าแต่ลอกปอเด้อ ข่าน้อยฯ เฮ็ดเบิดสุแนวที่สิให้ผู้ข่าได้เฮียนสูง ๆ ว่าแล้วกะอักไห้นำเพิ่นก่อนดอก หลูโตนเจ้าของเด้.................น้อฯ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ชีวิตเหมือนบทละคร ใครหนอเป๊นคนแต่ง

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    โถ ซ่างเว้าเป็นตา หลูโตน แท้แท้ เลย หลาน พลจ๋า ป้าอ่าน แล้วก็ อด น้ำตาไหลบอได้เลย
    นี่หล่พเนาะ เพิน เว้า คนเรียนเก่งแต่บอมีทุน แต่คนที่มี ทุนกลับ เรียนบอเก่ง ก็มีหลายเนาะจ้า
    มีพี่สาวแสนดีอย่างงี้ ป้าก็สิฮัก เคารพ มากๆคือกันจ้า ฟ้าวมาต่ออีกเด้อหลาน ป้าถ่าอ่าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ชีวิตของแต่ละคนต่างกะเคยผ่านประสบการณ์มาหลายอย่าง บางคนกะสุขแสนสบาย บางคนกะลำบากแสนเข็น..จั่งได๋กะรออ่านตอนสองอยู่เด้อจ้าอ้ายพล..

Tags for this Thread