หัวข้อ: พี่สาวที่แสนดี ตอนที่ 2

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ พี่สาวที่แสนดี ตอนที่ 2

พอเข้าช่วงฤดูทำไร่ทำนาพี่สาวก็ทำไร่ทำนาเคียงคู่กับพ่อและแม่ นาอยู่ข้างทางเพื่อน ๆ แวะทักพี่สาวเสมอ ๆ จนเพื่อน ๆ เรียนจบ ป.7 เข้ามาเรียนในอำเภอ

แม่จะให้พี่สาวแต่งงานจะได้มาช่วยทำไร่ทำนา แต่พี่สาวไม่รัก พี่สาวจึงขอแม่มาเรียนตัดเย็บเสื้อผ้าในตัวอำเภอ ก็ได้พบกับพี่เขย ซึ่งตัดเสื้อมาส่งที่ร้านนี้ ทั้งคู่จึงแต่งงานกัน ค่าสินสอดสมัยนั้น 6 พันบาท และมีลูกสาว 1 คน พี่สาวและพี่เขยไปทำไร่ทำนา ผมก็เลี้ยงหลานอยู่บ้าน ตอนเย็นก็ปั่นจักรยานพาหลานเล่น ก่อนนอนก็พาท่องหนังสือ เล่านิทาน และร้องเพลงให้ฟัง

ช่วงผมเป็นทหารเกณฑ์ พี่สาวก็คลอดลูกคนที่ 2 ผมกลับบ้านจึงได้เห็นหน้าหลานชาย พี่สาวบอกว่าช่วงที่ผมเป็นทหารหลานสาวผมร้องไห้หาทุกวัน พอนาน ๆ เข้าก็ชินไปเอง ผมจะอบรมสั่งสอนหลานสาวผมให้ขยันเรียนเพื่อทดแทนที่แม่เขาไม่ได้เรียนต่อ

หลานสาวคนนี้เป็นคนเรียนเก่งตั้งแต่ชั้นประถมถึงมัธยม เพื่อน ๆ เขาจะเข้าไปเรียนมัธยมในตัวเมืองชัยภูมิกันหมดเพราะค่านิยมคิดว่าโรงเรียนในเมืองคุณภาพจะดีกว่า แต่พี่สาวผมไม่มีเงิน และบอกลูกว่าเรียนที่ไหนก็เรียนตำราเล่มเดียวกัน โชคดีที่หลานสาวเทวดาคนนี้ไม่เรื่องมาก เลิกเรียนก็ทำการบ้าน เสาร์-อาทิตย์ก็ท่องหนังสือ เพราะโทรทัศน์ที่บ้านไม่มี มีแต่วิทยุพัง ๆ อยู่ 1 เครื่อง

หลานสาวผมเธอได้โควต้านักเรียนทุนของ ม.เกษตรศาสตร์ จนจบปริญญาโท โควต้า มศว.ประสานมิตร และอื่น ๆ แต่เธอเลือกจะเรียน ม.เกษตรศาสตร์ ผมพาหลานมารายงานตัวเข้าเรียนที่ ม.เกษตรศาสตร์ พี่สาวพูดกับผมว่าได้ทุนเรียนแล้วค่าอยู่ค่ากินพี่จะเอาที่ไหน จบแล้วก็ต้องหาสอบแข่งขันอยู่ดี ทำไงดีน้อพลเอ้ย สงสารลูกก็สงสารเขาอยากเรียนมหาวิทยาลัย ...พี่สาวทรุดตัวลงนั่งลงบนม้าหินอ่อน ผมนั่งข้าง ๆ พี่สาวยื่นน้ำเย็นให้ดื่ม

ช่วงสอบเอ็นทรานซ์หลานสาวผมสอบเอ็นทรานซ์ได้คะแนนดีมาก ช่วงนั้นทางวิทยาลัยพยาบาลกองทัพบกกำลังเปิดรับสมัครอยู่พอดี ภรรยาผมซื้อใบสมัครมาให้หลานสมัคร ซึ่งการรับนักศึกษาเข้าเรียนจะคัดเลือกจากผลคะแนนสอบเอ็นทรานซ์นำมาเทียบ ถ้าผ่านก็สัมภาษณ์เข้าเรียนได้เลย

ผมจึงหวังลึก ๆ ว่าหลานสาวผมจะต้องติดแน่ ๆ ถ้าคิดตามคะแนนกันจริง ๆ สิ่งที่ผมเป็นห่วงคือลูกชาวไร่ชาวนาอย่างเราจะมีสิทธิ์หรือไม่ เพราะผู้ปกครองที่ไปลุ้นลูกสาวในการสอบสัมภาษณ์และตรวจโรค เท่าที่สังเกตดูมีแต่ทหารตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ผู้อำนวยการโรงเรียน ครูบาอาจารย์ทั้งนั้น ผมว่าพี่สาวผมคนเดียวที่เป็นชาวไร่ชาวนา

แอ่น แอน แอ๊น...วันประกาศผลรอบสุดท้ายก็มาถึง เจ้าหน้าที่ยกบอร์ดรายชื่อออกมาวาง พี่สาวผมล้วงยาดมในกระเป๋าออกมาดม ผู้คนกรูกันไปมุงดู ผมและหลานสาวกวาดสายตาดูคร่าว ๆ ด้วยใจที่ระทึก

(โปรดติดตามตอนต่อไป)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 02-06-2010 at 19:15.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    จะแม่นเฮ็ดให่ลุ้นอีกแล้วน้อ เอาใจช่อยหลานอ้ายพลเด้อ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แนะเรตติ้งดีกะจะแม่นเพิ่นมีโฆษณาคั่นหลายเนาะจบอีกแล้ว ฟ่าวมาต่อให้ใหม่แน่เด้อ
    สิพาไปออกชีวิตจริงยิ่งกว่าละครซะน้อบาดนี่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    นำลุ้นพ่อใหญ่พลจนตัวโก่งแล้วเด้ออ้าย ... ฟ้าวแน่เด้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    การทำให้น้องๆ.รอคอยนี้ทรมานเด้..มันบาปเด้ออ้าย..ดีเจพล..กำลังลุ้น...มีจักตอนน้อเรตติ้งกำลังดี

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อาวอ้วนเมืองยศ
    แนะเรตติ้งดีกะจะแม่นเพิ่นมีโฆษณาคั่นหลายเนาะจบอีกแล้ว ฟ่าวมาต่อให้ใหม่แน่เด้อ
    สิพาไปออกชีวิตจริงยิ่งกว่าละครซะน้อบาดนี่
    เนาะอาวอ้วนเนาะ หึยยยยยยย ซังอั่นคั่นเวลานี่ละ แต่กะสินำอ่านจนจบเดอจ้า เขียนให้ละเอียดยิบเลยเด้อจ้า ใส่ความรู้สึกนำมันจั่งเห็นภาพพจน์

:l- กำลังม่วน คือมีโฆษณามาคั่นน้อจ้า
    ป้าๆให้นู๋ดมนำแนะจ้ายาดม ธุจ้า ให้สอบติดได้จ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    รอตอนต่อไปก่อนครับ อย่าฟ้าวดมยาดมถ่าหลาย ฮ่า ๆ ๆ

Tags for this Thread