หัวข้อ: หึงนะ รู้หรือเปล่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย หึงนะ รู้หรือเปล่า

หลายครั้งที่ผมเห็นผู้หญิงสวย ๆ แล้วเกิดนึกชอบ เมื่อได้พูดคุยด้วยก็ยิ่งมีความรู้สึกรักในใจลึก ๆ และรำพึงรำพันอยู่ในใจว่า "เอ๊ะ..ทำไมเราไม่เจอเขาก่อนแต่งงานนะ" คงเป็นเพราะก่อนหน้านั้นเขาไม่ได้เข้ามาเกี่ยวข้องในชีวิตเรา ผมว่าหลายคนคงจะมีอาการเหมือนอย่างผม

ผมชอบมองคนสวยและน่ารัก และถ้ามีโอกาสจะเก็บรายละเอียดทุกอย่างที่ใบหน้าของเธอ ไม่ว่าจะเป็นคิ้ว ดวงตา จมูก ริมฝีปาก ฟันที่ขาวสะอาด รวมไปถึงปลายคาง และอื่น ๆ หลายคนอาจคิดว่า สายตาอ่านกิน หรือเป็นพวกจิตวิปลาศ แต่ผมว่ามันเป็นธรรมชาติของเพศตรงข้าม และคิดว่าไม่ต่างกัน :l-

เมื่อผมได้ทราบข่าวว่าเธอรักชอบพอกับคนนั้นกับคนนี้ ก็รู้สึกเสียดาย เกิดความหึงหวงภายในจิตใจ และคนที่เขาไปชอบพอนั้นก็ดูไม่แตกต่างอะไรจากผมมากนัก คำถามที่เกิดขึ้น "เขาคิดอย่างไร หรือเขาคนนั้นมีดีอะไร"

ความรู้สึกเสียดายจะอยู่นานระยะหนึ่ง เมื่อผมไปพบไปเจอคนใหม่ ความรู้สึกนั้นก็ค่อย ๆ เลือนลาง และมายึดติดความรู้สึกภายในใจกับคนใหม่อีก ข้อดีของความคิดแบบนี้หมอโรงพยาบาลไหนไม่รู้เขาบอกว่าจะทำให้จิตใจกระชุ่มกระชวย :l-

ข้อจำกัดของความคิดคนเราผมว่าไม่มีข้อจำกัด ความคิดที่ฟุ้งซ่าน หากไม่ยึดติดมันมากมายนัก มันก็จะรู้สึกสบาย พระท่านว่าที่เราเป็นทุกข์เพราะว่าเราไปยึดติดกับมัน คิดว่าของสิ่งนั้นเป็นของ ๆ เรา ซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ใช่เลย

เมื่อหันกลับมามองตัวเอง มองคนรอบข้าง จึงได้มองเห็นทางสว่าง และคำที่พระท่านสอนนั้นเป็นความจริง เราไปยึดติด เราไปหลงกับมันมากเกินไป เราจึงเสียดาย หึงหวง และเป็นทุกข์ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้...ก็นั่นนะสิ

ต่อไปเห็นทีจะต้องสวดมนต์ให้มากกว่านี้ เพราะรู้สึกว่าระยะหลังมานี้จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวอย่างไงชอบกล ฮ่า ๆ

หึงนะ รู้หรือเปล่า หึงนะ รู้หรือเปล่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-06-2010 at 07:08.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    แม่นแล้วคับธรรมชาติของมนุษย์...แล้วผู้หญิงเพิ่นคิดคือเฮาบ่อ้าย......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-06-2010 at 07:46. เหตุผล: แก้คำผิด จาก เอา เป็น เฮา

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    อ้ายพล ธรรมดาของคนเจ้าชู้ติอ้าย หรือว่าธรรมดาของคนหล่อ อิอิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    อ้ายพล..อ้ายมักไผ อ้ายกะบอกเขาโลดอ้าย..บางทีคนที่อ้ายแอบมัก เขากะอาจแอบมักอ้ายอยู่กะได้จ้า ธรรมชาติของผู้ชายชอบคิดไปเองคือกันว่า ผู้หญิงเขาคงรู้ แต่ความจริงแล้ว.เขาบ่รู้ดอกจ้า ถ้าเจ้าบ่บอก (เพราะผู้หญิงบ่แม่นหมอดู จั๋งสิไปรู้ใจคนไปหมด) สู้ๆเขาเด้ออ้ายพล บอกไปโลด ถ้าบ่เฮ็ดให้ไผเดือดร้อน บอกไปแล่วล่ะ.แล้วดอกอ้ายเอ้ย..

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย อย่าให้บอกตอนนี้เถาะ คนหลายเด้นี่ อยากอายคนแมะ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    มีคน(ที่ผู้ข่าหลงรัก)มักบอกอยู่เสมอ ๆ ว่า
    คนเจ้าชู้มักสิได้อยู่คนเดียว.....พะนะ
    แม่นอีหลีบ่อ้ายพล.....หือว่าใด๋

เป็นความจริงทุกประการครับพิณ แต่ผมว่าผมบ่ได้เจ้าชู้เด้ครับ

จั่งบ่ค่อยได้อยู่คนเดียวปานใด๋ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ฮิ้ววววววววววววว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ผู้ข่าว่า หลวงแม่เด็กน้อย กับเสี่ยวเพิ่นบ่คือกันกะหม่องนี่ล่ะอ้ายพล
    ฟังเบิ่งคันสิเป็นจั่งว่า...แม่นตายแท้ ฯ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    บุยยยยยย อ้าย เจ้าน่าสิเขียนเพลง น้อ เอามาให้ผมร้องนี่ ผมคือมักไผบ่เป็นแท้ บัดเจ้าคือมีหลายแท้ 55555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวพุเตย
    อ่านแล้วกะอดยิ้มนำบ่ได้ ย้อนว่ามันถืกใจ ถืกคีง ละกะบางครั้งกะแอบคิดแบบนี้คือกัน...555+...เรื่องของหัวใจเนาะ มันอธิบายยากส์...แต่เตยว่า การที่เฮาแอบมักไผจักคน หรือหลายคน...โดยเฉพาะในที่ทำงาน มันเป็นกำลังใจอย่างนึงเดะอ้าย...ตื่นเซ้าขึ้นมา กะอยากมาเฮ็ดงานตะเซ้า แต่งโตสวย ๆ เพราะอยากได้ยินคำชม คำยกยอจากคน ๆ นั่น...ตื่นเซ้าขึ้นมากะอยากออนเอ็ม อยากเว้านำ อยากพ้อหน้า...อยากอ่าน PM พ้อม...เอิ้ก ๆ ๆ

Tags for this Thread