หัวข้อ: มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)1

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)1

ชีวิต..มือปีนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)
    นักดนตรีผู้ที่มีพรสวรรค์สูง..หลายผู้หลายคน ของชาวอิสานบ้านเฮา บ่ได้เจาะจงอยู่เฉพาะ คนที่ชำนาญเครื่องดนตรีประจำภาค
    เช่น พิณ แคน ซอ ของทางอิสานบ้านเฮา ยังมีอีกหลายแขนงหลายชิ้นที่นักดนตรีสายเลือดข้าวเหนียวเข้มข้น สามารถพัฒนาได้ทัดเทียม
    เทพทางสากล บ่ว่าสิเป็น แซ็กโซโฟน ทรัมเป็ต ไวโอลิน เปียโน และหลายคนที่เป็นมือปืนรับจ้าง ตามห้องบันทึกเสียงต่างๆ แต่ส่วนมากแล้ว
    ก็ต้องให้เครดิตกับผู้เรียบเรียง ที่รับไปเต็มๆ กับผลงาน ถ้าเพลงดัง ยิ่งต้องทำให้ผู้เรียบเรียงรับเหนาะๆไม่ว่าจะเป็นทางด้านชื่อเสียง และ
    การเงิน แต่สำหรับมือปืนรับจ้างระดับเทพ(เหมือนที่เราพูดกัน)นั้น กับค่าตอบแทนรู้สึกจะสวนทางสิ้นเชิง จะมีบ้างก็รางวัลปลอบใจ กับ
    เครดิตหลังปก ซึ่งก็มีแต่ค่ายเพลงใหญ่ๆเท่านั้นที่ยังพอกันเนื้อที่ในปกซีดีไว้ให้ ก็ยังพอมีชื่อกับเขาบ้าง บางคนที่ร่วมสร้างสรรค์ผลงานเพลง
    ที่ดังมากๆ.ถึงตอนนี้ยังต้องมารับเขียนโน๊ตแผ่นละ 50 บาท แผ่นละ100 บ้างก็พอที่จะอยู่รอด แต่อย่างว่า มีงานให้ก็ดีแล้วสำหรับ
    คนที่เป็นมือไลน์มือคอร์ด ไอ้ครั้นจะให้ไปแกะคอร์ด เล่นโน๊ตตามวงตามห้องอาหารมันก็ไม่ใช่วิถี. แต่ก็ไม่ใช่จะเลวร้ายไปหมดยังมีเรื่อง
    ที่ดีดี สำหรับมือปืนระดับเทพ ก็ยังมีห้องบันทึกเสียงอิสระ โฮมสตูดิโอ ที่ไม่ได้สังกัดค่ายใหญ่ๆ และพวกเราที่มีคอมพิวเตอร์ซักเครื่อง ซาว์ดการ์ดดีๆซักอัน
    ก็สามารถทำได้ ก็ยังยินดีที่จะใช้บริการ และสนับสนุนอย่างเต็มที่ ตามกำลังและงบประมาณที่พอช่วยเหลือกันได้ และผลงานก็ออกมาไม่แพ้คนที่
    เขาเน้นธุรกิจอย่างพวกนายทุนลูกทุ่งเขากำลังทำกัน แต่ถึงกระนั้นความนิยมในการฝึกฝนทางด้านดนตรีของคนรุ่นใหม่ และคนที่มีใจชอบเสียงดนตรี
    ไม่เคยลดลงกลับเพิ่มขึ้นอย่างน่าชื่นชม..และเป็นแรงหนุนอย่างดีให้กับมือปืนรับจ้างรุ่นเก๋าที่ตอนนี้อยู่ในภาวะที่ ไม่มีไครเลยที่จะออมวิชา มีแต่จะช่วย
    เสริม คิด แนะนำเท็คนิค ที่บางคนจบสถาบันทางด้านดนตรีใหญ่ๆก็ทำไม่ได้ ให้กับมือใหม่ผู้ที่กำลังก้าวขึ้นมาทัดเทียมกันและช่วยกันคิดสร้างสรรค์
    ให้ไม่มีวันสิ้นสุดของการบรรเลงดนตรี ...ขอให้กำลังใจมือปืนรับจ้างทุกท่านและผู้ที่กำลังฝึกฝน ขอให้ประสบผลสำเร็จ...เราจะไม่มีวันลืมเสียงเพลง
    เสียงดนตรี.....โดยเฉพาะผู้ที่ให้กำเหนิดเส้นเสียงต้นโน๊ตที่แท้จริง..ครับ ข้าน้อยขอคาราวะ

มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)1มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)1

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ tatato_kaka
    สิ่งมูนี้ขึ้นอยู่กับโอกาสพร้อมได๋เนาะครับ การที่ได้เป็นนักดนตรีเบื้องหลัง บางคนเขากะเล่นอยู่ระดับเดียวกันแต่บ่มีโอกาสได้เป็นกะมีหลาย

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    ผมเข้าใจ ในการที่เป็นมือปืนรับจ้างครับ ภาษานักดนตรี เขาเอิ้นกัน หวังว่าสักมื้อนึ่ง คงสิได้ร่วมงานกันเด้อ ครับ

Jcomp
    Guest
    เงินมันหมดไปมื้อ ๆ ครับ อุดมการณ์ยังคงอยู่ ใช้ชีวิตกับสิ่งที่คิดว่ามัก กะคุ้มค่าของชีวิตแล้วครับ สู้ ๆ ครับ ผมกะลังเดินตามอุดมการณ์ แต่ผมเป็นเรือรับจ้าง ให้เด็กน้อยที่บ่อมีโอกาส ได้เรียนรู้และต่อยอดทางดนตรีอีสานเฮาต่อไปครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองคาย
    สู้ๆเด้อครับ ...คนกล่อมโลก ผู้ให้ควมม่วนชื่นทางเสียงเพลงทุกๆท่าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กาฬสินธุ์ถิ่นไดโน
    ของให้กำลังใจครับ ผู้ที่มีอุดมการณ์ที่ดี ใช้ความสามารถที่กะของมีสร้างผลงานให้ภูคนได๋ชื่นชม สิเลี้ยงโตเองหรือซอยสังคมกะสาง บุคคลเล่านี้ถือว่ามีความสำคัญต่อวงการดนตรีพื้นบ้านอีสานครับ:l-:l-

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ขอคาระวะอาจารย์นักดนตรีที่สรรสร้างเส้นเพลง ลำัพังคนๆเดียวไม่สามารถทำอะไรได้หรอกน่อครับ จะเก่งขนาดไหน ถ้าทีมเวิร์คไม่ดี ก็คงไม่ไปถึงไหน วงการนี้ยังต้องพึ่งพาอาศัยกัน อย่างน้อยเพื่อเป็นการสืบสานตำนานบทเพลงให้คงอยู่ตลอดไป ด้วยความเคารพจากใจจริงครับ